Menu

Bài tập luật hôn nhân và gia đình

Đăng nhập

    Bài tập luật hôn nhân và gia đình

    của Ngaaaa2000 - 669 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • Ngaaaa2000 - 22/05/2020
      Bài tập luật hôn nhân và gia đình

      Anh A và chị B chung sống với nhau như vợ chồng từ năm 2015. Anh A đã mua cho chị B một căn hộ chung cư đứng tên chị B bằng tài sản anh được thừa kế của cha mẹ. Chị B sinh cháu C năm 2016. Sau khi sinh con, anh A và chị B lên UBND đăng ký khai sinh cho cháu C và anh A muốn thừa nhận cháu C là con của mình. Chị X là vợ của A (anh chị kết hôn từ năm 2013) biết chuyện đã phản đối và yêu cầu tòa án xử lý quan hệ giữa anh A và chị B. Bằng quy định của pháp luật hiện hành, hãy cho biết:

      - UBND sẽ giải quyết vụ việc trên như thế nào? Vì sao?

      - Tòa án sẽ giải quyết yêu cầu của chị X như thế nào?

        ThanhLongLS cảm ơn Ngaaaa2000 vì bài viết hữu ích
      • 1006

      6 phản hồi

      • tuannuna - 23/05/2020
        Re: Bài tập luật hôn nhân và gia đình

        Theo tôi:

        UBND sẽ :

        Điều 15 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định về trách nhiệm đăng ký khai sinh:

        Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

        Theo khoản 1 Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP, Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cháu C sinh ra và đang cư trú sẽ thực hiện việc đăng ký khai sinh trong trường hợp không xác định được cha.

        Theo Điều 25 Luật Hộ tịch năm 2014, A cần nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc cho cơ quan đăng ký hộ tịch tại UBND cấp xã nơi cư trú của bạn hoặc của cháu C để đăng ký nhận cha con.

        Tòa án sẽ căn cứ vào:

        “Điều 147. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

        1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

        2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.”

        Ngaaaa2000 cảm ơn tuannuna vì bài viết hữu ích
      • Ngaaaa2000 - 23/05/2020
        Luật hngđ

        mong mọi người giải đáp bài tập này giúp mình cảm ơn ạ 

        2. Anh Minh và chị Vân đăng ký kết hôn tại UBND phường X ngày 12/2/2015 do bị gia đình hai bên ép buộc. Sau khi kết hôn, hai bên phát sinh nhiều mâu thuẫn, không thể sống cùng nhau vì không có tình cảm. Anh Minh bỏ nhà đi nơi khác sinh sống, làm ăn, chị Vân bỏ về nhà cha mẹ đẻ ở từ 14/4//2015. Trong thời gian ở nhà mẹ đẻ, chị Vân làm công nhân của nhà máy với lương 6 triệu đồng/tháng. Ngày 12/5/2016 anh Minh mua vé sổ xố trúng 50 triệu đồng. Ngày 28/10/2016, anh Minh đăng ký kết hôn với chị Hà là người chưa có chồng tại nơi chị Hà cư trú. Chị Hà sinh một bé gái ngày 9/8/2017. Trong thời gian sinh sống với chị Hà, hai anh chị có làm ra một số tài sản là 600 triệu. 

        Ngày 14/10/2017 chị Vân có đơn yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn giữa anh Minh và chị Hà và yêu cầu chia đôi số tiền 50 triệu mà anh Minh trúng sổ xố.

        Hỏi: 1. Tòa án cần giải quyết các yêu cầu của chị Vân như thế nào? Tại sao?

        ​   2. Xác định tài sản chung, tài sản riêng của anh Minh, chị Hà, chị Vân? Cơ sở pháp lý?

                3. Xác định cha của bé gái do chị Hà sinh ra? Cơ sở pháp lý?

        3. Anh H và chị K kết hôn ngày 12/4/2015, lúc đó chị K mới 16 tuổi 6 tháng. Tháng 8/2016 K sinh con. Sau khi sinh con hai bên phát sinh nhiều mâu thuẫn,. Ngày 24/1/2017 K làm đơn yêu cầu ly hôn. Tòa án giải quyết yêu cầu của K như thế nào, vì sao?

        ThanhLongLS cảm ơn Ngaaaa2000 vì bài viết hữu ích
      • Ngaaaa2000 - 23/05/2020
        Lhngđ

        giải thích đúng sai các câu hỏi sau 

        1: kết hôn giả tạo là một trong các trường hợp lừa dối kết hôn 

        2: trong thời kì hôn nhân vợ và chồng  có thể thỏa thuận rằng thu nhập do mỗi bên vợ , chồng có được thuộc quyền sỡ hữu riêng của mỗi bên 

        3: người từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng bị mất   năng lực hành vi dân sự và không có người thân thích thì có thể được nhận làm con nuôi 

        4: trong trường hợp sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản người được xác định là cha mẹ và con có thể là không có quan hệ huyết thống với nhau

        5: người đang bị tâm thần, không có khả năng nhận thức và làm chủ hành vi của mình thì không có quyền kết hôn

         

        ThanhLongLS cảm ơn Ngaaaa2000 vì bài viết hữu ích
      • tuannuna - 23/05/2020
        Re:Bài tập luật hôn nhân và gia đình
        Tòa án cần giải quyết các yêu cầu của chị Vân như thế nào? Tại sao?
         
        Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc kết hôn trái pháp luật như sau:
         
        "6. Kết hôn trái pháp luật là việc nam, nữ đã đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng một bên hoặc cả hai bên vi phạm điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8 của Luật này."
         
        Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về điều kiện kết hôn:
         
        "1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
         
        a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
         
        b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
         
        c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
         
        d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
         
        2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.
         
        Điều 11 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 và Thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT- TANDTC-VKSNDTC-BTP quy định về vấn đề xử lý việc kết hôn trái pháp luật như sau:
         
        - Trường hợp nam, nữ có đăng ký kết hôn nhưng việc kết hôn đăng ký tại không đúng cơ quan có thẩm quyền (không phân biệt có vi phạm điều kiện kết hôn hay không) => yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật hoặc yêu cầu ly hôn thì Tòa án áp tuyên bố không công nhận quan hệ hôn nhân giữa họ đồng thời hủy Giấy chứng nhận kết hôn và thông báo cho cơ quan hộ tịch đã đăng ký kết hôn để xử lý theo quy định.
         
        Xác định tài sản chung, tài sản riêng của anh Minh, chị Hà, chị Vân? Cơ sở pháp lý?
         
        + Nếu một hoặc hai bên yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật hoặc có một bên yêu cầu công nhận quan hệ hôn nhân hoặc có một bên yêu cầu ly hôn còn bên kia không có yêu cầu thì Tòa án quyết định hủy việc kết hôn trái pháp luật. Trường hợp có đơn khởi kiện, đơn yêu cầu Tòa án giải quyết thì quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con; quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên từ thời điểm kết hôn đến thời điểm hủy việc kết hôn trái pháp luật được giải quyết theo quy định tại Điều 12 của Luật hôn nhân và gia đình.
        Ngaaaa2000 cảm ơn tuannuna vì bài viết hữu ích
      • Ngaaaa2000 - 13/06/2020
        Luật hngđ
        <figure class="easyimage easyimage-full"> <figcaption></figcaption> </figure>

         

      • Ngaaaa2000 - 13/06/2020
        Lhngđ

        mọi người giúp em với ạ 

        <figure class="easyimage easyimage-full"> <figcaption></figcaption> </figure>

         

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT