Menu

Bị tạm giam trong bao lâu khi ăn cắp điện thoại

Đăng nhập

    Bị tạm giam trong bao lâu khi ăn cắp điện thoại

    của nguyetminh33 - 191 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • nguyetminh33 - 01/11/2019
      Bị tạm giam trong bao lâu khi ăn cắp điện thoại

      E tôi 21 tuổi hồi tháng 5 nó có lỡ ăn cắp điện thoại của người ta gia đình tôi đã bồi thường họ đã viết đơn bãi nại nhưng đến 29/11/2019 nó bị bắt Đi vì không đến phiên toa xét xử vậy cho tôi hỏi em tôi bị giam trong bao lâu và có được thả ra hay không?

      ThanhLongLS cảm ơn nguyetminh33 vì bài viết hữu ích
    • 287

    1 phản hồi

    • thanhtungrcc - 04/11/2019
      Re: Bị tạm giam

      Theo quy định tại Điều 61 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015, bị cáo có nghĩa vụ có mặt theo giấy triệu tập của Tòa án. Những trường hợp khác, bị cáo bắt buộc phải có mặt tại Tòa nếu không Tòa án có thể sử dụng biện pháp áp giải.

      Nếu bị cáo trốn thì Hội đồng xét xử tạm đình chỉ vụ án và yêu cầu Cơ quan điều tra truy nã bị cáo.

      Cũng theo quy định trên, Tòa án chỉ có thể xét xử vắng mặt bị cáo trong các trường hợp:

      - Bị cáo trốn và việc truy nã không có kết quả;

      - Bị cáo đang ở nước ngoài và không thể triệu tập đến phiên tòa;

      - Bị cáo đề nghị xét xử vắng mặt và được Hội đồng xét xử chấp nhận;

      - Nếu sự vắng mặt của bị cáo không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan và sự vắng mặt của bị cáo không gây trở ngại cho việc xét xử.

      Do đó, trong trường hợp này, em bạn khi nhận được giấy triệu tập mà vắng mặt không có lý do chính đáng thì có thể bị áp giải hoặc nếu bỏ trốn thì bị truy nã. Bạn có thể liên hệ cụ thể với cơ quan Tòa án để xem xét trường hợp của em mình bị xử lý cụ thể vào trường hợp nào nhé

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 656 148;

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

      Website: http://luatsuhanoi.org; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

      ThanhLongLS cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT