Menu

Bộ luật hôn nhân và gia đình

Đăng nhập

    Bộ luật hôn nhân và gia đình

    của hongtham1611987 - 10369 lượt xem
    • hongtham1611987 - 17/08/2008
      Bộ luật hôn nhân và gia đình
      Tại khoản 1 điều 2 của bộ luật hôn nhân và gia đình có quy định: hôn nhân tự nguyện tíến bộ, một vợ, một chồng. xin cho biết thêm những quy định cụ thể để chứng minh điều luật này?
      • 11887

      7 phản hồi

      • pH___1 - 17/08/2008
        Rõ ràng quá rồi, ý bạn muốn gì?
        Bạn nêu như thế là đã rõ ràng rồi, mình chẳng biết bạn muốn hỏi gì để tìm giúp cả.
        Thân!
      • hoamuong - 03/09/2012
        Re:Bộ luật hôn nhân và gia đình

        toi muốn tim hiểu về luật hôn nhân trong nghành công an

      • KhacDuy25 - 03/09/2012
        Re:Bộ luật hôn nhân và gia đình

        hoamuong viết:

        toi muốn tim hiểu về luật hôn nhân trong nghành công an

        Thân chào bạn!

        Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam năm 2000 điều chỉnh chung các quan hệ hôn nhân hiện nay đối với người có quốc tịch Việt Nam.

        Tuy nhiên, ở một số ngành nghề có những quy định riêng biệt về kết hôn do đặc trưng riêng của ngành, mà người trong ngành mới có thể biết nhiều về những quy định này. Vì vậy, để biết được những quy định riêng biệt về hôn nhân trong ngành Công an, thì bạn có thể tìm hiểu thông qua một số người trong ngành nhé!

        Chúc bạn vui vẻ!

        "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

      • leanhthu - 03/09/2012
        Re:Bộ luật hôn nhân và gia đình

            Xin đính chính là ở Việt Nam chỉ có Luật hôn nhân gia đình chứ không phải Bộ luật hôn nhân gia đình bạn nhé.

        Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

        Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

        Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

        Trân trọng!

      • pbchinh - 06/05/2013
        Re:Bộ luật hôn nhân và gia đình

        mình sinh năm 94 vậy đã đc đăng kí kết hôn chưa?

      • leanhthu - 07/05/2013
        Re:Bộ luật hôn nhân và gia đình

        pbchinh viết:

        mình sinh năm 94 vậy đã đc đăng kí kết hôn chưa?

        Chào bạn trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

        Theo quy định tại Điều 9 Luật Hôn nhân gia đình 2000 như sau:

         

        Điều 9. Điều kiện kết hôn

        Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

        1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

        2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

        3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

        Tuy nhiên bạn chưa trình bày rõ bạn sinh năm 94 bạn là Nam hay Nữ? Nếu bạn là nữ thì căn cứ quy định viện dẫn trên bạn đủ điều kiện để đăng ký kết hôn. Nếu bạn là Nam thì bạn chỉ cần bước sang tuổi 20 là bạn đủ điều kiện đăng ký kết hôn rùi (tức 19 tuổi 1 ngày).

        Trân trọng!

        Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

        Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

        Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

        Trân trọng!

      • hn9190 - 11/07/2014
        Re:Bộ luật hôn nhân và gia đình

        tôi sinh ngày 15/11/1996 đã đủ tuổi đăng ký kết hôn chưa ạ

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT