Menu

Các khoản không phải đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

Đăng nhập

    Các khoản không phải đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

    của lanhtung2310 - 5387 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • lanhtung2310 - 04/12/2017
      Các khoản không phải đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

      Kính gửi luật sư.

      - Luật sư làm ơn cho tôi hỏi 2 vấn đề ạ:

      1. Từ ngày 01/01/2018 thì có những khoản nào mà người sử dụng lao động không phải đóng BHXH cho người lao động mà hợp pháp không ạ?

      2. Thỏa thuận học việc giữa cá nhân với doanh nghiệp thì có thời gian dài nhất là bao lâu ạ?

    • 12852

    7 phản hồi

    • AuQuangPhuc - 05/12/2017
      Re: Các khoản không phải đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

      Chào bạn,

      - Các khoản không tính đóng BHXH bạn có thể tham khảo Khoản 3 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXHcủa Bộ lao động - Thương binh và Xã hội; Điểm 2.3 Khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.

      - Thời gian thỏa thuận học việc du chương trình dạy học, giáo án của Công ty quy định; và cũng chưa quy định rõ ngành nghề đào tạo là bao lâu. Tuy nhiên, cần căn cứ vào quy định đào tạo chung thì công việc đòi hỏi cần trình độ:

      - Sơ cấp: từ 3 tháng đến 12 tháng

      - Trung cấp: 12 tháng - 24 tháng

      - Cao đẳng: Trên 24 tháng

      Luật sư: Âu Quang Phục

      Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

    • happy_smile - 06/12/2017
      Re:Các khoản không phải đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

      Chào bạn, Các khoản chế độ và phúc lợi sẽ không tính đóng BHXH bắt buộc:

      - Tiền thưởng theo quy định tại điều 103 BLLĐ 2012

      - Tiền thưởng sáng kiến

      - Tiền ăn giữa ca\

      - Tiền hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, nhà ở, giữ trẻ, nuôi con nhỏ

      - Tiền hỗ trợ khi người lao động có thân nhân chết 

      - Tiền hỗ trợ khi có người thân kết hôn

      - Tiền hỗ trợ khi sinh nhật

      - Tiền trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

      - Các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong HĐLĐ theo Khoản 11 Điều 4 Nghị định 05/2015/NĐ-CP

      Căn cứ:

      - Khoản 3 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ lao động - Thương binh và Xã hội;

      - Điểm 2.3 Khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.

       

      doixuanduong88 cảm ơn happy_smile vì bài viết hữu ích
    • MinhHiep85 - 11/12/2017
      Re:Các khoản không phải đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

      Chào bạn!

      Bạn cho mình hỏi: "Lương năng suất tính theo sản lượng làm ra" - lương này không cố định hàng tháng (cao, thấp tùy thuộc vào lượng sản phẩm làm ra).

      Vậy "lương năng suất" có đưa vào đóng Bảo hiểm xã hội hay không?

      Thanks!

       

       

    • Ngochungpb2 - 25/01/2018
      Re:Các khoản không phải đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

      Cho mình hỏi Lương làm việc theo ca đêm từ 22h đến 6h sáng hôm sau có phải đóng BHXH không?

    • AuQuangPhuc - 26/01/2018
      Re:Các khoản không phải đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

      Chào bạn,

      Đối với tiền lương có tăng thêm khi làm ca đêm không đóng BHXH.

      Luật sư: Âu Quang Phục

      Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

      Ngochungpb2, TuanHoang2304 cảm ơn AuQuangPhuc vì bài viết hữu ích
    • thuyphuongbt - 17/07/2018
      Re:Các khoản không phải đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

      Chào luật sư,

      Luật sư cho em hỏi trong năm 2018 quy định về vấn đề HĐồng làm việc từ đủ 30 ngày trở lên thì bắt buộc phải tham gia đóng BHXH, BHYT...cho người lao động.

      Vậy nếu trường hợp ký HĐồng thử việc 60 ngày thì có bắt buộc phải tham gia đóng bảo hiểm không ? 

      cảm ơn luật sư !

    • thanhtungrcc - 08/08/2018
      Re:Các khoản không phải đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

       Điều 26, Điều 22 BLLĐ quy định về  thử việc như sau:

      Điều 26. Thử việc

      1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

      Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

      2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

      Điều 23. Nội dung hợp đồng lao động

      1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

      a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

      b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

      c) Công việc và địa điểm làm việc;

      d) Thời hạn của hợp đồng lao động;

      đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

      e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;

      g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

      h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

      i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

      k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề”.

      Tại Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH 2014 quy định về đối tượng áp dụng đóng BHXH bắt buôc như sau:

      Điều 2. Đối tượng áp dụng

      1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

      a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

      b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;...”

      Do hợp đồng thử việc khác với hợp đồng lao động về nội dung giao kết (không có nội dung về bảo hiểm) nên các lao động thử việc ký hợp đồng thử việc theo quy định của bộ luật lao động sẽ không phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc trong thời gian thử việc.

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

      thuyphuongbt cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT