Menu

Các trường hợp phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

Đăng nhập

    Các trường hợp phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

    của phungpham1973 - 618 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • phungpham1973 - 28/02/2020
      Các trường hợp phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

      Thư viện pháp luật có thể cho tôi hỏi có trường hợp ngoại lệ không cần sửa đổi giấy phép xây dựng khi có thay đổi so với bản vẽ không?

      • 854

      3 phản hồi

      • minhpham1995 - 28/02/2020
        Re: Các trường hợp phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

        Theo quy định tại Khoản 1 Điều 98 Luật Xây dựng 2014:

        "Điều 98. Điều chỉnh giấy phép xây dựng

        1. Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng:

        a) Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

        b) Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;

        c) Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường."

        Như vậy, trong trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thây đổi một trong các nội dung nêu trên thì phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng. anh/chị xem xét trường hợp của mình thay đổi thiết kế có thuộc các trường hợp nêu trên thì thực hiện việc điều chỉnh giấy phép xây dựng nhé.

        tonyyang03 cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
      • tonyyang03 - 16/10/2020
        Re: Các trường hợp phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

        minhpham1995 viết:

        Theo quy định tại Khoản 1 Điều 98 Luật Xây dựng 2014:

        "Điều 98. Điều chỉnh giấy phép xây dựng

        1. Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng:

        a) Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

        b) Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;

        c) Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường."

        Như vậy, trong trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thây đổi một trong các nội dung nêu trên thì phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng. anh/chị xem xét trường hợp của mình thay đổi thiết kế có thuộc các trường hợp nêu trên thì thực hiện việc điều chỉnh giấy phép xây dựng nhé.

        Cho xin hỏi làm sao tra cứu khu vực nào nằm "trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;" nhỉ?

        Cám ơn!

        ThanhLongLS cảm ơn tonyyang03 vì bài viết hữu ích
      • Huyenmai2722 - 17/10/2020
        Re:Các trường hợp phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

        Cảm ơn bạn đã chia sẽ những trường hợp như vậy. Nhờ bạn mà mình đã tránh được những rắc rối bất ngờ

        ThanhLongLS cảm ơn Huyenmai2722 vì bài viết hữu ích
      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT