Menu

Cách viết hợp đồng lao động trong cơ quan thi hành án, nguồn ngân sách cấp

Đăng nhập

    Cách viết hợp đồng lao động trong cơ quan thi hành án, nguồn ngân sách cấp

    của socola_vani - 3747 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • socola_vani - 23/12/2016
      Cách viết hợp đồng lao động trong cơ quan thi hành án, nguồn ngân sách cấp

      Em mới vừa được nhận vào làm hợp đồng lao động trong cơ quan thi hành án và nguồn đó được cấp từ nguồn ngân sách của tổng cục ( hợp đồng lao động chứ ko phải hợp đồng làm việc ạ). Em có xem qua các tư vấn trên mạng thì được biết hợp đồng này được điều chỉnh từ Bộ Luật Lao động. Vấn đề là chỗ em cũng có 8 HĐ lao động và chi trả lương rất kì cục. (khác ở chỗ là 8 người này lấy nguồn từ cơ quan chứ ko phải nguồn ngân sách như em). Nhân viên văn phòng có 4 người đều trình độ đại học cả. Mức lương hệ số 1,989 * 1150.000k như vậy đã 2 năm ko thấy tăng lương. Nhân viên HĐ kế toán thì 2,34* 1.150.000, có phụ cấp công vụ 25%, trừ BHXH< BHYT< BHTN gì gì đó đc 3,7 tr như vậy có người cũng đc 4 năm, có người 8 năm ko thấy tăng lương. Em được biết HĐ của em là HĐ ko thời hạn, ko phải là HĐ 68, và nếu như chịu điều chỉnh của bộ luật LĐ thì phải theo Nghị định 103/2014/NĐ-CP chứ ko được áp dụng hệ số Lương cơ bản * 1150.000k đúng ko ạ? ( Nghị định 204/2004/NĐ-CPNghị định 66/2013/NĐ-CPThông tư 08/2013/TT-BNV là ko được áp dụng) .

       

       Em muốn hỏi là em phải viết HĐ như thế nào cho đúng ạ? em xin cám ơn

    • 11864

    1 phản hồi

    • toanvv - 26/12/2016
      Re: Cách viết hợp đồng lao động trong cơ quan thi hành án, nguồn ngân sách cấp

      Theo quy định tại Khoản 2, Điều 89 Luật BHXH số 58/2014/QH13; Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì tiền lương tháng đóng BHXH “đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định từ ngày 1/1/2016 đến ngày 31/12/2017 là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động; từ ngày 1/1/2018 trở đi là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.”

      Theo quy định tại Điều 90 Bộ luạt 2012 quy định:“1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

      Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

      Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định…”

      Theo quy định trên, trường hợp bạn hỏi chỉ là Hợp đồng lao động thông thường đối với người lao động thì tiền lương sẽ áp dụng mức lương theo thỏa thuận giữa các bên, tuy nhiên sẽ không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Tuy nhiên hiện nay đa phần các cơ quan đơn vị hành chính Nhà nước vẫn thực hiện việc trả tiền lương cho người lao động theo hệ số lương của cán bộ công chức, việc trả lương như vậy là không phù hợp với quy định của Bộ Luật Lao động, nhưng do hiện nay pháp luật chưa quy định cụ thể về việc trả lương như vậy nên không thể giải quyết triệt để được.

      Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT