Menu

Chế độ hưởng BHTN

Đăng nhập

    Chế độ hưởng BHTN

    của Hoclambao050190 - 1162 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • Hoclambao050190 - 20/01/2018
      Chế độ hưởng BHTN

      Chào Luật Sư! Tôi có một thắc mắc cần giải đáp.Chân thành cảm ơn mọi người đã giúp đỡ. Tôi tham gia bh năm 2016 có tổng thời gian đóng bhtn chưa hưởng là 1 năm 11 tháng.Nhưng tôi không làm đơn hưởng trợ cấp thất nghiệp.Đến 03/2017 tôi tiếp tục đi làm và tham gia đóng bhxh được 7 tháng thì nghỉ việc.Vậy tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp cộng dồn từ những tháng đóng trước đó không ạ? Cảm ơn luật sư nhiều ạ!

    • 3548

    1 phản hồi

    • quytan2311 - 20/01/2018
      Re:Chế độ hưởng bhtn
      Chào anh.
       
      Mình có đọc qua vấn đề của anh và theo hiểu biết của mình thì có một số thông tin đến anh là:
       
      Theo quy định tại Luật Việc làm 2013 và các văn bản hướng dẫn thi hành thì
       
      "Điều 49. Điều kiện hưởng
       
      Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
       
      1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
       
      a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
       
      b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
       
      2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
       
      3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;
       
      4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
       
      a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
       
      b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
       
      c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
       
      d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
       
      đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
       
      e) Chết."
       
      Như vậy,  anh bắt đầu tham gia BHXH từ 2016 và có tổng thời gian tham gia là 01 năm 11 tháng. Sau đó, anh đi làm tại đơn vị mới được 07 tháng và có tham gia BHXH, nay anh nghỉ việc tại đơn vị mới và anh muốn nhận trợ cấp thất nghiệp. Trường hợp hiện tại anh muốn nhận trợ cấp thất nghiệp thì anh phải đối chiếu với các điều kiện nêu trên để làm hồ sơ hưởng. Về thời gian thì anh đã đảm bảo thời gian tham gia BHXH nên cần đáp ứng thêm các điều kiện còn lại liên quan đến hưởng trợ cấp thất nghiệp.
       
      Mặt khác, theo quy định tại Nghị định 28/2015/NĐ-CP
       
      "6. Sau thời hạn 03 tháng kể từ ngày người lao động hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng người lao động không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp và không thông báo bằng văn bản với tổ chức bảo hiểm xã hội nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động đó được xác định là không có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với số tiền trợ cấp thất nghiệp mà người lao động không đến nhận được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định. 
       
      Trong thời hạn 07 ngày làm việc sau thời hạn nêu trên, tổ chức bảo hiểm xã hội phải thông báo bằng văn bản với trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp về việc người lao động không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp. Thông báo về việc người lao động không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp thực hiện theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. 
       
      Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được thông báo của tổ chức bảo hiểm xã hội, trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm xem xét, trình Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội quyết định về việc bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động. 
       
      Quyết định về việc bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được trung tâm dịch vụ việc làm gửi: 01 bản đến Bảo hiểm xã hội cấp tỉnh để thực hiện bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động; 01 bản đến người lao động. Quyết định về việc bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp thực hiện theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định."
       
      Do đó, khoảng thời gian trước đó anh chưa nhận trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việc thì anh được bảo lưu để tính qua cho đợt tiếp theo này và nhận tương ứng theo khoảng thời gian tham gia BHXH mà chưa nhận trợ cấp thất nghiệp. Kết luận, trường hợp của anh thì anh cần liên hệ trung tâm dịch vụ việc làm để làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.
       
      Tuy nhiên, do anh không có đề cập cụ thể ngày nghỉ tại công ty mới, do đó anh lưu ý thời gian trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.
       
      Một số thông tin đến anh, rất mong sự đóng góp và trao đổi từ các thành viên khác.
       
      Hoclambao050190 cảm ơn quytan2311 vì bài viết hữu ích
    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT