Menu

Chế độ thai sản

Đăng nhập

    Chế độ thai sản

    của Mongchuyen - 394 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Mongchuyen - 19/12/2019
      Chế độ thai sản
      Em xin chào các luật sư. Luật sư cho em hỏi ạ. Em đi làm và đóng bảo hiểm được 9 tháng từ tháng 9/2018 đến 5/2019. Ngày 3/12/2019 em sinh bé. Vậy em co nhận được tiền thai sản không? Luật sư cho em xin câu trả lời ạ. Em cám ơn
        ThanhLongLS cảm ơn Mongchuyen vì bài viết hữu ích
      • 586

      1 phản hồi

      • thanhtungrcc - 19/12/2019
        Re: Chế độ thai sản

        Căn cứ khoản 5 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:“5. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội”.

        Theo quy định tại khoản  Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì điều kiện được hưởng chế độ thai sản:  “phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

        Do đó, nếu tính thời gian 12 tháng trước khi sinh (từ 3/12/2018 đến 3/12/2019) thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn là tổng thời gian từ tháng 9/2018 đến tháng 5/2019 là 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Như vậy, bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

        Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 656 148

        Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

        Website: http://phamhonghai.vn; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

        Mongchuyen, ThanhLongLS cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT