Menu

Chế độ thai sản

Đăng nhập

    Chế độ thai sản

    của phanduchieu - 20553 lượt xem
    • phanduchieu - 03/06/2010
      Chế độ thai sản
       Tôi chấm dứt HĐLĐ và thôi đóng bảo hiểm vào 1/3/2010. Thời gian đóng bảo hiểm của tôi liên tục từ tháng 1/2009.Tôi sinh con ngày 24/2/2010. Vậy tôi có được hưởng trợ cấp thai sản không?
      • 22066

      5 phản hồi

      • nguyenbuibahuy - 04/06/2010
        Re: Chế độ thai sản
        Theo quy định tại điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP của chính phủ về hướng dẫn luật bảo hiểm về bảo hiễm xã hội bắt buộc quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 điều 28 luật bảo hiểm xã hội là: <link href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_filelist.xml" rel="File-List" /> <link href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_themedata.thmx" rel="themeData" /> <link href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_colorschememapping.xml" rel="colorSchemeMapping" /><!--[if gte mso 9]> Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 <m:mathPr> <m:mathFont m:val="Cambria Math"/> <m:brkBin m:val="before"/> <m:brkBinSub m:val="&#45;-"/> <m:smallFrac m:val="off"/> <m:dispDef/> <m:lMargin m:val="0"/> <m:rMargin m:val="0"/> <m:defJc m:val="centerGroup"/> <m:wrapIndent m:val="1440"/> <m:intLim m:val="subSup"/> <m:naryLim m:val="undOvr"/> </m:mathPr> <![endif]--><!--[if gte mso 9]> <![endif]-->
        <link href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_filelist.xml" rel="File-List" /> <link href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_themedata.thmx" rel="themeData" /> <link href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_colorschememapping.xml" rel="colorSchemeMapping" /><!--[if gte mso 9]> Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 <m:mathPr> <m:mathFont m:val="Cambria Math"/> <m:brkBin m:val="before"/> <m:brkBinSub m:val="&#45;-"/> <m:smallFrac m:val="off"/> <m:dispDef/> <m:lMargin m:val="0"/> <m:rMargin m:val="0"/> <m:defJc m:val="centerGroup"/> <m:wrapIndent m:val="1440"/> <m:intLim m:val="subSup"/> <m:naryLim m:val="undOvr"/> </m:mathPr> <![endif]--><!--[if gte mso 9]> <![endif]--> <!--[if gte mso 10]> <![endif]-->

        Điều 14. Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

        1. Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

        2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 31, 32, 34 và khoản 1 Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội.

         vì vậy, theo khoản 2 điều 14, Bạn vẫn chị vẫn được hưởng chế đôh thai sản tại các điều 31,32,34 luật bảo hiểm xã hội. Do đó, chị vẫn được hưởng chế độ trợ cấp khi sinh con quy định tại điều 34 luật bảo hiểm xã hội.

          Thân ái chào chị..

        Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

        Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

      • phanduchieu - 12/06/2010
        Re:Chế độ thai sản
        Nếu thanh toán chế độ thai sản thì cơ quan nào thanh toán cho tôi. Kế toán của công ty cũ tôi làm trả lời là đã đến cơ quan bảo hiểm nơi cơ quan đang đóng bảo hiểm họ nói rằng vì tôi đã chấm dứt HĐLĐ nên không được thanh toán tiền trợ cấp thai sản.
      • ntdieu - 13/06/2010
        Re:Chế độ thai sản

        Chế độ thai sản do cơ quan bảo hiểm xã hội thanh toán. Họ nói với bạn như vậy là sai. Bạn được lãnh chế độ thai sản vì bạn đã tham gia BHXH bắt buộc, không thể vì lý do bạn đã chấm dứt HDLD mà "xù" quyền lợi của bạn được. Việc này đã được quy định rõ ràng trong Luật BHXH.

        Vì bạn đã chấm dứt HDLD nên bạn phải tự liên hệ cơ quan BHXH. Để biết thủ tục, vui lòng tham khảo quyết định 815/QĐ-BHXH (có hiệu lực trước 01/07/2010) và quyết định 777/QĐ-BHXH (sau ngày 01/07/2010).

        Tham khảo các quyết định trên ở đây
      • phanduchieu - 16/06/2010
        Re:Chế độ thai sản
         sinh con bình thường và sinh mổ thì chế độ trợ cấp thai sản có khác nhau không? Vì tôi nghe nói sinh mổ thì mức trợ cấp cao hơn sinh thường.
      • HoangLan114 - 22/01/2015
        Re:Chế độ thai sản

        Cho tôi hỏi là tôi đóng bảo hiểm liên tục 7 tháng trước sinhnhưng không đóng ở một công ty và cũng không đóng ở 1 cơ quan bảo hiểm, nếu như vậy thì tôi có được hưởng chế độ thai sản không ạ !

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT