Menu

Chế tài xử lý vi phạm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư

Đăng nhập

    Chế tài xử lý vi phạm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư

    của tbichnga - 2538 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • tbichnga - 11/04/2018
      Chế tài xử lý vi phạm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư

      Kính gửi Luật sư,

      Luật sư làm ơn cho biết ngoài các quy định xử phạt hành chính của Chính phủ, trong Nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư có được quy định hình thức xử lý vi phạm (hình thức phạt tiền) đối với các cư dân vi phạm nội quy (Ví dụ: đốt vàng mã tại ban công căn hộ, thi công gây tiếng ồn sau 23h; nuôi chó mèo nhưng không có biện pháp bảo đảm an toàn và vệ sinh tại khu vực sỏ hưu chung, xả rác bừa bãi...) hay không? Nếu có thì ai là người có thẩm quyền xử phạt: Ban Quản trị/ Chủ đầu tư/ Ban quản lý nhà chung cư?

      Nếu được phép quy định phạt tiền trong Nội quy QLSD nhà chung cư thì có khống chế mức phạt tối đa không hay chỉ cần >50% chủ các căn hộ biểu quyết tán thành Nội quy?

      Trân trọng cám ơn!

      luuvinhtien cảm ơn tbichnga vì bài viết hữu ích
    • 5982

    7 phản hồi

    • toanvv - 11/04/2018
      Re: Chế tài xử lý vi phạm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư

      Thứ nhất, việc xử phạt vi phạm hành chính phải được xử lý đúng thẩm quyền theo quy định tại Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012.

      Thứ hai, tại Điều 41, 42 Thông tư 02/2016 của Bộ Xây dựng về quy chế quản lý, sử dụng chung cư và Điều 104 Luật Nhà ở 2014, ban quản trị chung cư hay đơn vị quản lý vận hành chung cư không có quyền xử phạt vi phạm hành chính trong khu chung cư.

      Thứ ba, đối với hành vi “đốt vàng mã tại ban công căn hộ, thi công gây tiếng ồn sau 23h; nuôi chó mèo nhưng không có biện pháp bảo đảm an toàn và vệ sinh tại khu vực sỏ hưu chung, xả rác bừa bãi...” sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính 300.000-400.000 đồng và thuộc thẩm quyền xử phạt của chủ tịch UBND các cấp, Thanh tra môi trường, Cảnh sát trật tự… theo quy định tại tại các văn bản hướng dẫn.

      Như vậy, ban quản lý chung cư không có thẩm quyền để xử phạt vi phạm hành chính đối với bạn về hành vi nêu trên và việc ra quyết định xử phạt như vậy là phải do các cơ quan nhà nước có thẩm quyền xử lý đúng với quy định của pháp luật.

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

    • tbichnga - 15/04/2018
      Re:Chế tài xử lý vi phạm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư

      Rất cám ơn Luật sư đã tư vấn cho chúng tôi những thông tin hữu ích.

      Tuy nhiên, ngoài việc xử phạt hành chính theo Nghị định của Chính phủ, chúng tôi muốn biết trong trường hợp Hội nghị nhà chung cư có hơn 50% đại diện chủ căn hộ biểu quyết tán thành thì có được phép đưa vào Nội quy quản lý sử dụng chung cư các chế tài phạt tiền đối với các vi phạm Nội quy của các cư dân hay không?

      Hội nghị nhà Chung cư có thể trao quyền cho Ban Quản trị hoặc Ban Quản lý phạt tiền đối với các hành vi vi phạm Nội quy hay không?

      Trên Internet chúng tôi tìm thấy một số Nội quy QLSD nhà chung cư có quy định  hình thức phạt tiền (từ vài triệu đến hàng chục triệu đồng) đối với các hành vi vi phạm Nội quy chung cư (gây tiếng ồn, xả rác, thả rông chó mèo, ...) mà không phải xử phạt hành chính bởi người có thẩm quyền xả phạt.

      Vậy các Nội quy đó có hợp pháp không?

      Rất mong Luật sư và Thư viện pháp luật tư vấn giúp chúng tôi.

      Trân trọng cám ơn!

       

    • toanvv - 18/04/2018
      Re:Chế tài xử lý vi phạm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư

      Như tôi đã tư vấn, việc xử phạt vi phạm hành chính phải được xử lý đúng thẩm quyền theo quy định tại Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 và Ban quản lý chung cư không có thẩm quyền để xử phạt vi phạm hành chính đối với các hành vi vi phạm, việc ra quyết định xử phạt như vậy là phải do các cơ quan nhà nước có thẩm quyền xử lý đúng với quy định của pháp luật. Như vậy, nội quy mà ban quản lý nêu ra là trái pháp luật.

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

      tbichnga cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    • VIBBank - 20/04/2018
      Re:Chế tài xử lý vi phạm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư

      Luật sư Toàn ơi cái này là phạt theo thỏa thuận dân sự chứ đâu có phải phạt hành chính.

    • toanvv - 21/04/2018
      Re:Chế tài xử lý vi phạm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư

      Thoả thuận dân sự thì chịu hẳn rồi. Họ đâu có quyền phạt mà chỉ chấm dứt thoả thuận đó mà thôi

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

      tbichnga, EYHCMC, Tutrinhhoang cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    • tbichnga - 22/06/2018
      Re:Chế tài xử lý vi phạm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư

      Mong Luật sư cho biết, hành vi căng băng rôn tại căn hộ chung cư của Cư dân để phản đối Chủ Đầu tư vi phạm Hợp đồng mua bán Căn hộ do CĐT do:

      CĐT không thực hiện cam kết khi quảng bá về Dự án,

      - CĐT tự ý thay đổi thiết bị trong căn hộ mà không có sự thỏa thuận của người mua;

      - CĐT thu phí cao, dịch vụ kém,  không bảo đảm an ninh, vệ sinh, PCCC, ...

      - Tranh chấp khu vực sở hưu chung/ riêng, ...

      Cư dân đã nhiều lần gửi văn bản kiến nghị CĐT đối thoại và xả lý các bất cập, nhưng CĐT không đáp ứng.

      Do quá bức xúc, một số Cư dân đã căng băng rôn phản đối CĐT tại ban công căn hộ.

      Vậy hành vi căng Băng rôn của Cư dân để phản đối Chủ đầu tư vi phạm Hợp đồng và bảo vệ quyền lợi chính đáng của Cư dân có phải là hành vi vi phạm pháp luật không?

      Công an có quyền vào Căn hộ tịch thu Bang rôn và xử lý Cư dân không.

      Theo Luật sư, Cư dân nên làm gì để CĐT thực hiện đúng cam kết trong HĐMB?

      Rất mong sơm nhận được ý kiến tư vấn của Luật sư.

      Trân trọng cám ơn!

      Trần Bích Nga

       

    • toanvv - 12/07/2018
      Re:Chế tài xử lý vi phạm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư

      Việc chủ đầu tư không thực hiện đúng cam kết trong hợp đồng là trường hợp khá phổ biến. Chiếu theo quy định tại Điều 305 của Bộ luật Dân sự, là hành động vi phạm trách nhiệm dân sự do chậm thực hiện nghĩa vụ dân sự. Chủ đầu tư phải có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại cho khách hàng do dự án không đúng như trong hợp đồng đã quảng bá. Đáng lưu tâm, khi nhận nhà, khách hàng phát hiện chủ đầu tư không tuân thủ cam kết ban đầu, có thể từ chối nhận nhà đến khi chủ đầu tư thực hiện đúng hợp đồng. Trường hợp không thương lượng được, cư dân có thể khởi kiện ra tòa.

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT