Menu

Chi nhánh hạch toán độc lập

Đăng nhập

    Chi nhánh hạch toán độc lập

    của habitesoku - 9398 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • habitesoku - 15/01/2014
      Chi nhánh hạch toán độc lập

      Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi muốn thành lập một chi nhánh từ công ty mẹ, chi nhánh có tài sản riêng, hạch toán độc lập, có tư cách pháp nhân riêng, con dấu riêng. Khi ký hợp đồng kinh tế  với đối tác thì công ty mẹ ủy quyền. Vậy khi xảy ra nợ nần, mất mát thì công ty mẹ có phải chịu trách nhiệm liên đới không hay chi nhánh phải tự chịu trách nhiệm một mình mà không liên quan gì đến công ty mẹ ?

    • 12742

    3 phản hồi

    • daolienluatsu - 17/01/2014
      Re: Chi nhánh hạch toán độc lập

      Chào bạn,

      Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

      Theo điều 37 Luật doanh nghiệp hiện hành thì: Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp. Chi nhánh không phải là một pháp nhân độc lập, do vậy, mọi giao dịch do chi nhánh thực hiện với các đối tác được hiểu là thực hiện theo sự ủy quyền của doanh nghiệp, khi có tranh chấp, phát sinh nợ nần, doanh nghiệp là chủ thể chịu trách nhiệm trực tiếp trước pháp luật và trước đối tác.

      Giả thiết, nếu từ những giao dịch được ký bởi chi nhánh mà do lỗi của chi nhánh khiến doanh nghiệp bị thiệt hại, doanh nghiệp có thể căn cứ các quy định nội bộ về trách nhiệm cá nhân người đứng đầu chi nhánh, trách nhiệm của tập thể CBNV làm việc tại chi nhánh để yêu cầu bồi thường.

      Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm.

      Thân chúc bạn và công ty của bạn sức khỏe, thịnh vượng.

      Trân trọng./.

      Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

      Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

      Website: luattienphong.net

    • tvaglaw - 09/01/2019
      Re:Chi nhánh hạch toán độc lập

      Cho em hỏi Ls, quy định nào quy định về việc chi nhánh được hạch toán độc lập ạ?

    • bichhaolawyer - 20/02/2019
      Re:Chi nhánh hạch toán độc lập

      Chào bạn.

      Tại Khoản 1, Điều 45 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định:

      “Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp”.

      Khoản 1 Điều 74. Pháp nhân quy định tại Bộ luật dân sự 2015

      1. Một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Được thành lập theo quy định của Bộ luật này, luật khác có liên quan;

      b) Có cơ cấu tổ chức theo quy định tại Điều 83 của Bộ luật này;

      c) Có tài sản độc lập với cá nhân, pháp nhân khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản của mình;

      d) Nhân danh mình tham gia quan hệ pháp luật một cách độc lập.

      Như vậy theo các quy định trên, chi nhánh doanh nghiệp là tổ chức được thành lập hợp pháp, có cơ cấu tổ chức chặt chẽ. Tuy nhiên, chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, chưa độc lập hoàn toàn về tài sản, trong một số trường hợp có thể nhân danh trụ sở chính thực hiện các quan hệ pháp luật chứ không nhân danh bản thân chi nhánh đó. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp. Chi nhánh không phải là một pháp nhân độc lập, do vậy, mọi giao dịch do chi nhánh thực hiện với các đối tác được hiểu là thực hiện theo sự ủy quyền của doanh nghiệp, khi có tranh chấp, phát sinh nợ nần, doanh nghiệp là chủ thể chịu trách nhiệm trực tiếp trước pháp luật và trước đối tác.

      Do chi nhánh không có tư cách pháp nhân nên khi chi nhánh lâm vào tình trạng nợ nần thì các chủ nợ có thể khởi kiện công ty để đòi nợ. Tức nếu chi nhánh không trả được nợ thì công ty có trách nhiệm thanh toán theo quy định tại điều 84 Bộ Luật Dân sự 2015.

      Theo như bạn hỏi về chi nhánh hạch toán độc lập khi có có tổ chức bộ máy kế toán , mọi nghiệp vụ kinh tế phát sinh của Chi nhánh được ghi sổ kế toán tại đơn vị. Chi nhánh  tự lập báo cáo tài chính, trực tiếp kê khai thuế GTGT và trực tiếp nộp hồ sơ khai thuế TNDN căn cứ theo Thông tư 39/2014/TT-BTC tại Điều 3 khoản 4.

      Luật sư Phạm Thị Bích Hảo

      Luật sư PHẠM THỊ BÍCH HẢO

      Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Đoàn luật sư TP Hà Nội.

      Địa chỉ: 51 A, Nguyễn Viết Xuân, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội

      ĐT liên hệ: 04.62857567; Di động: 0902201233

      Email: luatsubichhao@gmail.com

      Công ty luật TNHH Đức An đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

      Mọi chi tiết xin vui lòng tham khảo thông tin tại trang fanpage: Hỏi đáp pháp luật với luật sư Phạm Thị Bích Hảo.

      Trân trọng!

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT