Menu

Cho em hỏi về luật vỡ hụi

Đăng nhập

    Cho em hỏi về luật vỡ hụi

    của Thanhdanh3112 - 7918 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Thanhdanh3112 - 01/08/2014
      Cho em hỏi về luật vỡ hụi
      Việc là mẹ em làm hội ( hụi ) đã gần 20 năm. Nhưng vì bị gạt tiền nên cuối năm 2013 đã bị vỡ hụi. Có 8 người đi kiện với tổng số tiền là 800 triệu. Sau đó họ gửi giấy lên CQĐT cho trả 1 nửa số nợ ( có nghĩa là còn nợ 400 triệu). Sau khi làm việc với cơ quan điều tra. Mẹ e chứng thực được giấy tờ làm ăn trong năm 2013 mà người ta thiếu tiền nhưng không trả. Và hiện tại mẹ e k sở hữu tài sản gì Để có thể hoàn trả lại số tiền nợ. Chỉ có thể đợi đến khi những người kia trả thì mẹ e mới có khả năng thanh toán số tiền trên. Vì mẹ e không có ý lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Mà là làm ăn thua lỗ và không lấy lại được tiền của những người khác. Nên e xin luật sư tư vấn giúp em. Mẹ em có ở tù không ạh. Hoặc sẽ bị toà án xử như thế nào? Em mong sẽ nhận được trả lời của luật sư! Em rất hoang mang và lo lắng !
    • 10904

    7 phản hồi

    • luatsungothethem - 01/08/2014
      Re: Cho em hỏi về luật vỡ hụi

      Đây là giao dịch dân sự về nợ nần, như bạn trình bày thì 800 triệu đã trả 1 nửa chỉ còn 400 triệu nên đây là vấn đề dân sự không phải là vấn đề hình sự, không có chuyện tù tội ở đây.

      Nếu họ khởi kiện thì bạn phải trả toàn bộ số tiền 400 triệu, nếu chậm trả thì bạn phải trả cả phần lãi suất quá hạn nữa.

      Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

      LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

      Email: luatsungothethem@gmail.com

    • Thanhdanh3112 - 02/08/2014
      Vỡ hụi.
      Như em đã nêu trên. Là mẹ e chưa có khả năng trả. Những thành viên hụi cho trả 1 nửa số nợ ( có nghĩa là 800 CHO trả 400). Vậy khi toà án xử thì có sao k ạh. Vì e nghe công an nói là nợ 400tr như vậy là đi tù từ 5-7 năm. Có phải k ạh.
    • vpluathuyhung - 02/08/2014
      Re: Cho em hỏi về luật vỡ hụi

      Chào bạn!

      - Mẹ bạn bị mất khả năng thanh toán là do những con hụi khác không chịu đóng tiếp chứ không phải Mẹ bạn lấy tiền hụi rồi không trả cho người chơi hụi.

      - Đây là qun hệ dân sự bình thường không có dấu hiệu phạm tội.

      - Theo tôi mẹ bạn nên yêu cầu những con hụi tiếu thanh toán hoặc khởi kiện những con hụi còn thiếu để lấy tiền trả lại cho những người khác!

      - Trân trong chào bạn!

      VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

      Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

      Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

      Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

      Email: huynhloi75@gmail.com

      Lĩnh vực hành nghề:

      - Tư vấn về thuế.

      - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

      - Tư vấn pháp luật.

      - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

      - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

    • LSTHACHTHAO - 04/08/2014
      Re: Vỡ hụi.

      Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn thêm cho bạn như sau:

      Tiếp theo ý kiến tư vấn của luật sư Ngô Thế Thêm đã tư vấn cho bạn thì đây chỉ là một giao dịch dân sự được qui định trong điều 479 Bộ luật dân sư 2005, cụ thể như sau:

      Điều 479. Họ, hụi, biêu, phường

      1. Họ, hụi, biêu, phường (sau đây gọi chung là họ) là một hình thức giao dịch về tài sản theo tập quán trên cơ sở thoả thuận của một nhóm người tập hợp nhau lại cùng định ra số người, thời gian, số tiền hoặc tài sản khác, thể thức góp, lĩnh họ và quyền, nghĩa vụ của các thành viên.

      2. Hình thức họ nhằm mục đích tương trợ trong nhân dân được thực hiện theo quy định của pháp luật.

      3. Nghiêm cấm việc tổ chức họ dưới hình thức cho vay nặng lãi.

      Như vậy, nếu mẹ bạn chứng minh được việc mẹ bạn không thực hiện được việc thanh toán tiền hụi cho những thành viên hụi khác là do bị các đối tượng khác lừa mẹ bạn và giữa các bên cũng đã có giấy thỏa thuận trả nợ với nhau tại cơ quan công an là 800 triệu trả 400 triệu thì như thế có thế thấy rằng mục đích và thiện chí của mẹ bạn trong trường hợp này là rất muốn trả nợ cho các thành viên hụi và một điểm hết sức quan trọng là mẹ bạn không có dấu hiệu lừa đảo hay lạm dụng tín nhiệm để chiếm đoạt tiền của họ nên cơ quan công an không thể tiến hành xử lí hình sự đối với mẹ bạn được nếu như họ không ch71ng minh được mẹ bạn có hành vi vi phạm.

      Trên đây là ý kiến tư vấn thêm cho bạn và gia đình để hiểu hơn về bản chất của sự việc.

      Thân chào. 

      LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

      VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

      ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

      ĐTDĐ: 0989046966

      ĐTVP: (08).38940903

      EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

      TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

      1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

      2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

      Giangnhon cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    • Giangnhon - 01/12/2017
      Bị người thân gạt tiền hụi
      Cho e hỏi e có chơi dùm dượng chồng e 2 đầu hụi 1000 . khi hốt hết 2 đầu hụi tổng cộng là 56t và 1 đầu là 500 ngàn hốt được 14t. dương chồng e hốt sông không đóng đã bỏ chốn hiên tại e phải đong 1 tháng 2.5t mà trong vòng 38 tháng nữa mới hết..e có báo cho gia dinh dương e hay mà vợ con của dượng chồng nói không biết gi hết..e có thể làm như thế nào để lấy lại số tiền đó...
      trang_u cảm ơn Giangnhon vì bài viết hữu ích
    • trang_u - 13/03/2018
      Re: Bị người thân gạt tiền hụi

      Giangnhon viết:
      Cho e hỏi e có chơi dùm dượng chồng e 2 đầu hụi 1000 . khi hốt hết 2 đầu hụi tổng cộng là 56t và 1 đầu là 500 ngàn hốt được 14t. dương chồng e hốt sông không đóng đã bỏ chốn hiên tại e phải đong 1 tháng 2.5t mà trong vòng 38 tháng nữa mới hết..e có báo cho gia dinh dương e hay mà vợ con của dượng chồng nói không biết gi hết..e có thể làm như thế nào để lấy lại số tiền đó...

      Muốn lấy lại tiền chỉ còn cách bạn Giangnhon khởi kiện tại Tòa, tuy nhiên phải có đủ bằng chứng thì mới kiện được. 

    • Ls.Nguyenthihuong - 14/03/2018
      Re: Bị người thân gạt tiền hụi

      Chào chị,

      Theo quy định của pháp luật về chơi góp hụi thì nhóm người chơi có thỏa thuận về thể thức góp, lĩnh và quyền, nghĩa vụ của các người chơi.

      "Điều 471. Họ, hụi, biêu, phường

      1. Họ, hụi, biêu, phường (sau đây gọi chung là họ) là hình thức giao dịch về tài sản theo tập quán trên cơ sở thoả thuận của một nhóm người tập hợp nhau lại cùng định ra số người, thời gian, số tiền hoặc tài sản khác, thể thức góp, lĩnh họ và quyền, nghĩa vụ của các thành viên.

      2. Việc tổ chức họ nhằm mục đích tương trợ trong nhân dân được thực hiện theo quy định của pháp luật.

      3. Trường hợp việc tổ chức họ có lãi thì mức lãi suất phải tuân theo quy định của Bộ luật này.

      4. Nghiêm cấm việc tổ chức họ dưới hình thức cho vay nặng lãi."

      Chị tham gia với tư cách cá nhân của chị, nếu như chị nói là chị chơi "giùm" dượng của chồng chị thì chị phải có chứng cứ chứng minh việc chị chơi là "chơi giùm". Nếu có chứng cứ chứng minh chị có quyền yêu cầu dượng của chồng chị trả số tiền đóng góp cho nhóm hụi.

      Trân trọng.

      CÔNG TY LUẬT CILAW

      Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

      Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

      Email: huongnt.law@gmail.com

      Website: http://cilaw.vn/

      Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT