Menu

Chồng muốn bán xe máy phải có sự đồng ý của vợ?

Đăng nhập

    Chồng muốn bán xe máy phải có sự đồng ý của vợ?

    của HNP1997 - 1190 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • HNP1997 - 31/07/2019
      Chồng muốn bán xe máy phải có sự đồng ý của vợ?
      Theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng. Như vậy xe máy nêu trên là tài sản chung của vợ chồng.
       
      Điều 35 của luật này quy định: Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu thì khi định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng.
       
      Xe máy đối với một số người không phải là tài sản đáng để chú ý nhưng một khi nó là tài sản chung của vợ chồng và một trong hai bên vợ hoặc chồng muốn định đoạt (bán) xe thì về nguyên tắc vẫn phải có sự thỏa thuận đồng ý bằng văn bản của bên còn lại.
       
      Pháp luật quy định ràng buộc như vậy để không gặp phải vướng mắc nếu sau này vợ chồng rơi vào trường hợp cần chia tài sản chung. 
       
      Quy định là vậy nhưng pháp luật cũng tạo điều kiện cho vợ hoặc chồng không nhất thiết phải cùng đi công chứng hợp đồng mua bán xe. 
       
      Cụ thể, tại khoản 2 Điều 24 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định vợ chồng có thể ủy quyền cho nhau xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch mà theo quy định của luật này, Bộ luật Dân sự và các luật khác có liên quan phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng.
       
      Như vậy, nếu người vợ làm văn bản ủy quyền hợp lệ đồng ý cho người chồng bán xe thì khi đi công chứng hợp đồng mua bán không cần người vợ phải đi cùng.
      nguyenthuongdl, baoloc.ulaw, lehungliet, và 1 người nữa cảm ơn HNP1997vì bài viết hữu ích
    • 7064

    4 phản hồi

    • baoloc.ulaw - 14/08/2019
      Re:Chồng muốn bán xe máy phải có sự đồng ý của vợ?

      Mình muốn bổ sung thêm một số điều như sau:

      Nếu xét về chiếc xe máy là tài sản chung hay riêng, thì cần xem xét nguồn gốc hình thành của nó. Mình đặt ra giả thuyết nếu chiếc xe máy này, tuy là được hình thành trong thời kỳ hôn nhân, nhưng lại là tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng thì không thể xác định đây là tài sản chung được mà phải xác định là tài sản riêng.

      Như vậy thì việc bán chiếc xe trong ví dụ mà mình nêu trên thì người vợ/chồng sẽ không cần sự đồng ý của người còn lại. 

      Đóng góp của mình là vậy, hi vọng được trao đổi thêm cùng bạn!

       

       

       

      ThanhLongLS, nguyenthuongdl cảm ơn baoloc.ulaw vì bài viết hữu ích
    • nguyenthuongdl - 23/08/2019
      Re:Chồng muốn bán xe máy phải có sự đồng ý của vợ?

      baoloc.ulaw viết:

      Mình muốn bổ sung thêm một số điều như sau:

      Nếu xét về chiếc xe máy là tài sản chung hay riêng, thì cần xem xét nguồn gốc hình thành của nó. Mình đặt ra giả thuyết nếu chiếc xe máy này, tuy là được hình thành trong thời kỳ hôn nhân, nhưng lại là tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng thì không thể xác định đây là tài sản chung được mà phải xác định là tài sản riêng.

      Như vậy thì việc bán chiếc xe trong ví dụ mà mình nêu trên thì người vợ/chồng sẽ không cần sự đồng ý của người còn lại. 

      Đóng góp của mình là vậy, hi vọng được trao đổi thêm cùng bạn!

       

       

       

      Xưa giờ mình cứ nghĩ đã là trong thời ký hôn nhân thì cái gì được hình thành cũng đều là tài sản chung của vợ chồng.

    • HNP1997 - 29/09/2019
      Re:Chồng muốn bán xe máy phải có sự đồng ý của vợ?

      Trao đổi của bạn Bảo Lộc là đúng rồi bạn. Mình xin được gửi đến bạn một số thông tin về vấn đề tài sản riêng của Vợ chồng như sau:

      Theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì tài sản riêng của vợ, chồng được quy định cụ thể như sau:
       
      - Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
       
      - Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
       
      Quy định về tài sản riêng của vợ, chồng tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 được hướng dẫn bởi Điều 11 Nghị định 126/2014/NĐ-CP cụ thể như sau:
       
      - Quyền tài sản đối với đối tượng sở hữu trí tuệ theo quy định của pháp luật sở hữu trí tuệ.
       
      - Tài sản mà vợ, chồng xác lập quyền sở hữu riêng theo bản án, quyết định của Tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác.
       
      - Khoản trợ cấp, ưu đãi mà vợ, chồng được nhận theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; quyền tài sản khác gắn liền với nhân thân của vợ, chồng.
    • HNP1997 - 29/09/2019
      Re:Chồng muốn bán xe máy phải có sự đồng ý của vợ?

      Cảm ơn bạn về thông tin đã chia sẻ. Nó giúp bài viết của mình trở nên đầy đủ hơn. Rất mong được nhận thêm sự hồi âm từ bạn về các bài viết khác của mình.

    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT