Menu

Chủ xe thay đổi địa chỉ thường trú không thay đổi cà vẹt phạt đến 4 triệu đồng?

Đăng nhập

    Chủ xe thay đổi địa chỉ thường trú không thay đổi cà vẹt phạt đến 4 triệu đồng?

    của HNP1997 - 371 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • HNP1997 - 30/10/2020
      Chủ xe thay đổi địa chỉ thường trú không thay đổi cà vẹt phạt đến 4 triệu đồng?
      Tôi quê ở Ninh Thuận. Tôi có một chiếc xe tải JAC 1 tấn 7 mua từ lúc tôi chưa lấy vợ dùng để chạy hàng hóa trong gia đình là chủ yếu. Tôi cũng không đăng ký kinh doanh vận tải hàng hóa. Tháng 11 này tôi dự định chuyển khẩu hẳn về quê vợ ở Tỉnh Bạc Liêu để sinh sống và làm ăn. Anh chị cho tôi hỏi nếu tôi chuyển đi thì có cần đổi lại cà vẹt xe ở tỉnh mới không ?
       
      Căn cứ Điểm d Khoản 7 Điều 30 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
       
      Phạt tiền từ  2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với chủ xe là cá nhân. Phạt tiền từ  4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với chủ xe là tổ chức đối với hành vi Không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe theo quy định khi xe đã được cải tạo hoặc khi thay đổi địa chỉ của chủ xe
       
      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì đối với trường hợp khi anh chuyển đổi hộ khẩu thường trú như vậy thì phải làm thủ tục thay đổi giấy đăng ký xe nếu không có khả năng sẽ bị phạt đến 4 triệu đồng.  Xin được thông tin đến anh. Trân Trọng
      • 538

      1 phản hồi

      • Re:Chủ xe thay đổi địa chỉ thường trú không thay đổi cà vẹt phạt đến 4 triệu đồng?

        Đây là một trong những điểm mới của Nghị định 100/2019/NĐ-CP so vơi Nghị định cũ trước đây là Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì chỉ quy định phạt từ phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi Không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe khi xe đã được cải tạo.

         

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT