Menu

Chưa có tạm trú công an có nhận điều tra vụ mất trộm không ạ?

Đăng nhập

    Chưa có tạm trú công an có nhận điều tra vụ mất trộm không ạ?

    của Vanmyo - 204 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Vanmyo - 28/08/2019
      Chưa có tạm trú công an có nhận điều tra vụ mất trộm không ạ?
      Xin chào, vấn đề của tôi như sau. Tôi chưa có tạm trú và đang muốn trình báo công an về việc atm của tôi bị rút trộm tiền. Bên ngân hàng đã cung cấp hình ảnh cho tôi. Vậy chưa có tạm trú và tài sản mất là 2triệu thì công an có nhận không ạ?
      ThanhLongLS cảm ơn Vanmyo vì bài viết hữu ích
    • 297

    1 phản hồi

    • thanhtungrcc - 29/08/2019
      Re: Chưa có tạm trú công an có nhận điều tra vụ mất trộm không ạ?

      Căn cứ Điều 144, 145, 146 Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015, mọi công dân có thể tố giác tội phạm với Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án hoặc với các cơ quan khác.

      Nếu tố giác bằng miệng thì cơ quan, tổ chức tiếp nhận phải lập biên bản và có chữ ký của người tố giác (có thể ghi âm hoặc ghi hình có âm thanh việc tiếp nhận). Cơ quan, tổ chức khi phát hiện hoặc nhận được tố giác của công dân phải báo tin ngay về tội phạm cho Cơ quan điều tra bằng văn bản.

      Như vậy, theo quy định trên thì bạn có thể gửi đơn tố giác đến cơ quan điều tra nơi tội phạm xảy ra, tức là nơi mà người đó đã thực hiện hành vi rút trộm tiền mà không phụ thuộc vào nơi cư trú của bạn, nếu không xác định được rõ nơi xảy ra tội phạm thì bạn có thể tố giác ở cơ quan điều tra nơi người đó cư trú.

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 656 148 ;

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

      Website: http://luatsuhanoi.org; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

      ThanhLongLS cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT