Menu

Chuyển nhượng công ty 100% vốn nước ngoài

Đăng nhập

    Chuyển nhượng công ty 100% vốn nước ngoài

    của Hoaithuong2709 - 7665 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Hoaithuong2709 - 22/06/2015
      Chuyển nhượng công ty 100% vốn nước ngoài

      Hiện công ty của tôi là công ty TNHH 1 thành viên 100% vốn đầu tư nước ngoài. Hiện tại công ty tôi đang kinh doanh lỗ, Chủ đầu tư muốn chuyển nhượng công ty cho một Công ty THNN có 100% vốn đầu tư nước ngoài khác, với giá là 1 USD. Vậy có được hay không? Thủ tục như thế nào và Tôi phải Nộp hồ sơ ở đâu? 
      Chân thành Cảm ơn !!!

    • 12179

    7 phản hồi

    • lsnguyenluong - 23/06/2015
      Re: Chuyển nhượng công ty 100% vốn nước ngoài.

      Chào bạn,

      Việc chuyển nhượng công ty với giá bao nhiêu là do sự thỏa thuận của 2 bên. Bạn xem cơ quan nào đã cấp giấy chứng nhận đầu tư cho công ty bạn thì làm thủ tục tại cơ quan đó.

      Hoaithuong2709 cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    • vpluathuyhung - 23/06/2015
      Re: Chuyển nhượng công ty 100% vốn nước ngoài.

      Chào bạn!

      - Giá bán do 2 bên thỏa thuận

      - Thành phần, số lượng hồ sơ:

      a) Thành phần hồ sơ, bao gồm:

      1. Bản đăng ký/đề nghị điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư

      2. Hợp đồng chuyển nhượng vốn và các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc chuyển nhượng.

      3. Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đầu tư hoặc Giấy phép đầu tư.

      4. Văn bản xác nhận tư cách pháp lý của Nhà đầu tư:

      4.1. Đối với Nhà đầu tư là cá nhân: Bản sao hợp lệ của một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân:

      a) Cá nhân có quốc tịch Việt Nam: Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu.

      b) Cá nhân có quốc tịch nước ngoài:

      - Đối với người nước ngoài thường trú tại Việt Nam: Giấy đăng ký tạm trú do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và hộ chiếu.

      - Đối với người nước ngoài không thường trú tại Việt Nam: Hộ chiếu.

      4.2. Đối với Nhà đầu tư là tổ chức:

      a) Bản sao hợp lệ Quyết định thành lập, Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ tương đương khác, Điều lệ hoặc tài liêu tương đương khác của chủ sở hữu công ty.

      F Đối với tài liệu của tổ chức nước ngoài thì các văn bản trên phải được hợp pháp hóa lãnh sự (bản sao có công chứng hoặc chứng thực của cơ quan cấp không quá 3 tháng trước ngày nộp hồ sơ).

      b) Văn bản uỷ quyền của chủ sở hữu cho người được uỷ quyền (tham khảo nội dung ủy quyền tại Điều 48 Luật Doanh nghiệp) và Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân của người đại diện theo uỷ quyền.

      5. Bản Điều lệ sửa đổi, bổ sung của doanh nghiệp.

      6. Bản giải trình lý do điều chỉnh; những thay đổi so với dự án đang triển khai (đối với dự án thuộc diện thẩm tra điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư – Điều 52 Nghị định 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006).

      7. Báo cáo tình hình thực hiện dự án đến thời điểm điều chỉnh dự án (theo mẫu Phiếu thông tin tình hình thực hiện dự án).

      VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

      Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

      Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

      Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

      Email: huynhloi75@gmail.com

      Lĩnh vực hành nghề:

      - Tư vấn về thuế.

      - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

      - Tư vấn pháp luật.

      - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

      - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

      Hoaithuong2709 cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    • Hoaithuong2709 - 24/06/2015
      Re:Chuyển nhượng công ty 100% vốn nước ngoài.

      Cảm ơn Luật sư đã tư vấn !!!!

    • luatsungothethem - 25/06/2015
      Re: Chuyển nhượng công ty 100% vốn nước ngoài.

      Đây đều là các pháp nhân Việt Nam việc chuyển nhượng được thực hiện theo hướng chuyển nhượng phần vốn góp tại Công ty, theo đó Chủ đầu tư sẽ bán toàn bộ phần vốn góp đầu tư vào công ty cho Chủ đầu tư khác và Công ty sẽ thay đổi chủ sở hữu. Chủ sở hữu mới sẽ tiếp quản toàn bộ công ty và tô chức hoạt động, các hoạt động khác của công ty vẫn diễn ra bình thường trừ khi chủ sở hữu mới muốn thay đổi lại cơ cấu. 

      Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

      LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

      Email: luatsungothethem@gmail.com

      Hoaithuong2709 cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    • Michaelis - 05/02/2018
      Re:Chuyển nhượng công ty 100% vốn nước ngoài.

      Thưa các luật sư, trong trường hợp công ty tôi là công ty TNHH một thành viên chủ sở hữu là cá nhân nước ngoài, hiện tại muốn chuyển nhượng 10% vốn góp cho cá nhân nước ngoài và 90% vốn góp cho công ty nước ngoài thì cần làm những thủ tục gì? Cần chuẩn bị những giấy tờ gì? 
      Mong luật sư giải đáp giúp ạ.

      chăm chỉ hướng tới tương lai!!

    • luatsungothethem - 14/03/2018
      Re:Chuyển nhượng công ty 100% vốn nước ngoài.

      Theo quy định thì Công ty nước ngoài được hiểu là tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp ở nước khác ngoài Việt Nam hay nôm na gọi là pháp nhân nước ngoài, do đó bạn cần cung cấp chính xác có phải vậy không hay là doanh nghiệp (công ty) của Việt Nam có vốn đầu tư nước ngoài để các luật sư có cơ sở tư vấn tiếp cho bạn

      Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

      LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

      Email: luatsungothethem@gmail.com

    • HocVienTuPhap - 22/02/2018
      Re: Chuyển nhượng công ty 100% vốn nước ngoài

      Trên cơ sở yêu cầu tư vấn của bạn tội trả lời cụ thể như sau:
      I.    YÊU CẦU TƯ VẤN
           Các quy định của pháp luật Việt Nam liên quan đến nhà đầu tư nước ngoài mua 100% phần vốn góp tại công ty trong nước.
      II.    VĂN BẢN PHÁP LUẬT
      (1)    Luật Đầu tư số 67/2014/QH13 ngày 26 tháng 11 năm 2014;
      (2)    Luật Doanh nghiệp số 68/2014/QH13 ngày 26 tháng 11 năm 2014;
      (3)    Nghị định 78/2015 hướng dẫn Luật doanh nghiệp;
      (4)    Nghị định 118/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật đầu tư;
      (5)    Quyết định 88/2009/ QĐ – Ttg về việc ban hành Quy chế góp vốn, mua cổ phần của nhà đầu tư nước ngoài trong các doanh nghiệp Việt Nam;
      (6)    Thông tư sô 131/2010/TT- BTC ngày 6/9/2010 hướng dẫn thực hiện quy chế góp vốn, mua cổ phẩn của nhà đầu tư nước ngoài trong các doanh nghiệp Việt Nam.
      III.    Ý KIẾN TƯ VẤN
      Dựa trên  yêu cầu của Quý khách hàng cùng với các văn bản pháp luật liên quan được tra cứu, cũng như kinh nghiệm của chúng tôi tôi xin tư vấn cụ thể như sau u: 
      3.1.    Quy định pháp luật:

      -    Theo Khoản 1 – Điều 46 – Nghị định số 118/2015/NĐ-CP quy định thì Nhà đầu tư nước ngoài đầu tư theo hình thức góp vốn, mua cổ phần trong tổ chức kinh tế không phải thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

      -     Theo Khoản 1 – Điều 26 – Luật Đầu tư số 67/2014/QH13, khoản 2 – Điều 46 – Nghị định số 118/2015/NĐ-CP thì Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần vào tổ chức kinh tế hoạt động trong ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện áp dụng đối với nhà đầu tư nước ngoài thì Nhà đầu tư thực hiện đăng ký góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế tại Sở kế hoạch và đầu tư.
      -     Điều 5 – Thông tư  sô 131/2010/TT- BTC thì điều kiện để Nhà đầu tư nước ngoài là tổ chức tham gia góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp Việt Nam là phải có tài khoản vốn đầu tư mở tại ngân hàng thương mại tại Việt Nam. Mọi hoạt động mua, bán cổ phần, chuyển nhượng vốn góp, thu và sử dụng cổ tức, lợi nhuận được chia, chuyển tiền ra nước ngoài và các hoạt động khác liên quan đến đầu tư vào doanh nghiệp Việt Nam đều thông qua tài khoản này. Việc mở, đóng, sử dụng và quản lý tài khoản vốn đầu tư phải phù hợp với quy định của pháp luật có liên quan.
      Như vậy bạn cần thực hiện thủ tục đăng ký góp vốn, mua cổ phần tại Sở kế hoạch và Đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở, đồng thời thực hiện thủ tục thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp phù hợp với các nôi dung thay đổi và  Quý khách hàng cần mở tài khoản tại ngân hàng thương mại tại Việt Nam để thực hiện mọi giao dịch liên quan đến đầu tư vào doanh nghiệp Việt Nam.
      3.2.    Thủ tục thực hiện:

      • Bước 1. Nhà đầu tư nước ngoài thực hiện thủ tục thực hiện đăng ký góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế tại Sở kế hoạch và đầu tư.
      • Bước 2: Doanh nghiệp thực hiện thủ tục thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp tại Sở kế hoạch và đầu.

      Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

      Hotline: 0989.422.798/ 0924.848.535. Luật sư - Hãng luật Đại An Phát. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

      Website: http://luatdaianphat.com

      shinhanvietnam cảm ơn HocVienTuPhap vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT