Menu

Có được phép trồng cây thuộc họ Anh Túc?

Đăng nhập

    Có được phép trồng cây thuộc họ Anh Túc?

    của longdang1911 - 1941 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • longdang1911 - 11/04/2018
      Có được phép trồng cây thuộc họ Anh Túc?

      Kính chào các Luật sư,

      Em từng có thời gian ngắn học tập tại Mỹ, và đặc biệt thích giống hoa "Anh túc California"

      Tên Tiếng Anh: Californian poppy

      Tên Khoa học: Eschscholzia californica

      Đây là loại hoa nổi tiếng tại Mỹ, thường được trồng phổ biến số lượng lớn tại các thung lũng, công viên tại Mỹ, và loài hoa biểu tượng của Bang California.

      Gần đây em có người bạn gửi cho 1 gói hạt giống hoa này,

      Nhưng em lo ngại rằng hoa thuộc họ Anh Túc (khác chi, loài) nên nếu ươm và trồng thành công, liệu có bị lực lượng an ninh kiểm tra và xử lý?

      Em đã tìm các văn bản về "Cây cấm trồng" nhưng đều ra các kết quả của các UBND về việc cấm trồng cây đô thị, cây có độc.. còn Văn bản pháp luật về cây trồng cấm em không tìm được, nay xin nhờ các Luật sự tư vấn giúp:

      1. Có văn bản nào quy định rõ không được trồng loài, chi, họ cây nào (gồm cả tên khoa học) hay không?

      2. Em có được phép ươm, trồng và trưng một cách hợp pháp giống hoa trên?

      Xin trân trọng cảm ơn các Luật sư!

    • 3075

    3 phản hồi

    • thanhtungrcc - 11/04/2018
      Re: Có được phép trồng cây thuộc họ Anh Túc?

      Pháp luật hiện nay chưa quy định cụ thể về vấn đề bạn đang hỏi. Tuy nhiên trong Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 có quy định tội danh này  tại điều 247 vơi tiêu đề cụ thể hơn là: Tội trồng cây thuốc phiện, cây côca, cây cần sa hoặc các loại cây khác có chứa chất ma túy.’’ Cụ thể:

      Điều 247: Tội trồng cây thuốc phiện, cây côca, cây cần sa hoặc các loại cây khác có chưa chất ma túy.

      1. Người nào trồng cây thuốc phiện, cây côca, cây cần sa hoặc các loại cây khác có chứa chất ma túy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Đã được giáo dục 02 lần và đã được tạo điều kiện ổn định cuộc sống;

      b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      c) Với số lượng từ 500 cây đến dưới 3.000 cây......

      Cây anh túc(Cây thuốc phiện) thuộc họ Anh túc (Papaveraceae). Được xem là cây dược liệu quý. Trong y học dùng cho giảm đau tốt nhất trong các loại dược liệu cả Đông lẫn Tây y. Chiết suất của cây này làm gây nghiện nặng. Ngành y học khuyến cáo không nên dùng trong các trường hợp thông thường, phải có sự chỉ định chi tiết và giám sát trực tiếp của bác sĩ. Việc lạm dụng quá mức có thể gây nghiện. Chính phủ Việt Nam đã cấm trồng cây này,

      Nhằm cụ thể hóa, tránh nhầm lẫn giữa các loại cây có chứa chất ma túy, tiền chất ma tuý… thì bạn phải tìm hiểu kỹ giống cây giống hoa "Anh túc California" có chứa hay không? Nếu cây có chứa chất ma tuý thì là loại cây cấm trồng, còn nếu cây không chứa thì bạn sẽ được chồng.

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

      longdang1911 cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    • longdang1911 - 11/04/2018
      Re:Có được phép trồng cây thuộc họ Anh Túc?

      Thưa Luật sư,

      Vấn đề theo em hiểu thì nó không được coi là cây Thuốc phiện / cây Anh Túc (theo nghĩa cây dùng chiết xuất ma túy). Mà nó chỉ cùng họ, tại Việt Nam ngoài gọi là Anh Túc Cali, còn gọi là Hoa Lăng thảo California và không chứa chung hoạt chất của cây Thuốc phiện, nhưng cũng có hoạt chất có tác dụng an thần, 

      Trường hợp nếu Luật pháp không quy định thì có nghĩa em có thể trồng hay không ạ? Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

    • thanhtungrcc - 18/04/2018
      Re:Có được phép trồng cây thuộc họ Anh Túc?

      Vấn đề bạn hỏi nên tham khảo các nhà khoa học chuyên về lĩnh vực thực vật cây trồng để họ xem xét xem giống cây trồng có chứa chất ma tuý hoặc tiền chất ma tuý không. Còn vấn đề có hay ko chứa thì chúng tôi không thuộc chuyên môn nên bạn phải cố gắng tham khảo các nhà chuyên môn.

      Thân chào!

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

      longdang1911 cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT