Menu

Có được vay vốn với tài sản đang bị kê biên thi hành án

Đăng nhập

    Có được vay vốn với tài sản đang bị kê biên thi hành án

    của Nguyenducha - 1545 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Nguyenducha - 28/03/2018
      Có được vay vốn với tài sản đang bị kê biên thi hành án

      Xin chào Luật sư!

      Tôi muốn hỏi như sau: Tôi và gia đình có 01 Quyền sử dụng đất năm 2015 tôi có thế chấp để vay vốn tại ngân hàng và thường xuyên trả gốc, lãi và vay lại theo quy định của Ngân hàng từ đó đến nay theo hợp đồng thế chấp của năm 2015. Đến năm 2016 tôi vay mượn bên ngoài thêm để làm ăn nhưng thua lỗ và bị đối tượng bên ngoài khởi kiện buộc tôi phải trả nợ một số tiền là 500 triệu đồng nhưng tôi không có điều kiện để trả nợ nên bị cơ quan thi hành án đến và kê biên tài sản của gia đình tôi đang thế chấp tại Ngân hàng vào cuối năm 2017.

      Vậy tôi có được vay vốn tại ngân hàng tiếp với tài sản là nhà đất đó không? căn cứ pháp lý để tôi được vay tiếp?

       

    • 3595

    2 phản hồi

    • LuatSuDuongVanMai - 30/03/2018
      Re: kê biên thi hành án

      Trường hợp này của bạn Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

      Theo quy định tại Điều 179 Luật Đất đai năm 2013 thì người sử dụng đất được quyền thế chấp quyền sử dụng đất của mình tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam. Như vậy người sử dụng đất được thế chấp quyền sử dụng đất của mình.

      Tuy nhiên với các thông tin bạn cung cấp tài sản bạn dự dịnh sẽ thế chấp tại ngân hàng đang là tài sản bị kê biên phục vụ việc thi hành án nên việc thế chấp tài sản này sẽ phải được sự đồng ý của cơ quan có thẩm quyền và sự đồng ý của ngân hàng nơi nhận tài sản thế chấp. Bởi đang là tài sản được kê biên phục vụ việc thi hành án nên có hai khả năng có thể xảy ra:

      Thứ nhất phải đợi kê biên thi hành án xong bạn và gia đình mới thực hiện việc thế chấp tiếp theo;

      Thứ hai ngân hàng và cơ quan thi hành án đồng ý để bạn và gia đình tiếp tục thế chấp quyền sử dụng đất đó để vay vốn.

      Trên thực tế các tổ chức tín dụng sẽ chỉ chấp nhận nhận tài sản thế chấp khi không có các vướng mắc pháp lý liên quan cũng như đang không có tranh chấp.

      Do vậy nếu sau khi thi hành án xong bạn và gia đình vẫn còn quyền sử dụng đất thì bạn và gia đình vẫn có quyền thế chấp để vay vốn từ ngân hàng.

      Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

      Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

      Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

      Lĩnh vực hoạt động:

      1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

      2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

      3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

      4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

    • Congtyhaiau - 12/06/2018
      Re:Có được vay vốn với tài sản đang bị kê biên thi hành án

      I/ Về căn cứ pháp lý:

      Luật đất đai 2013

      Luât THADS 2008luật THADS sửa đổi, bổ sung năm 2014

      Nghị định 62/2015 hướng dẫn luật THADS

      II/ Nội dung tư vấn:

      Áp dụng  Khoản 1 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định về “Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

      1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.

      Áp dụng Khoản 1 Điều 90 Luật THADS 2008 quy định về “Kê biên, xử lý tài sản đang cầm cố, thế chấp”

      1. Trường hợp người phải thi hành án không còn tài sản nào khác hoặc có tài sản nhưng không đủ để thi hành án, Chấp hành viên có quyền kê biên, xử lý tài sản của người phải thi hành án đang cầm cố, thế chấp nếu giá trị của tài sản đó lớn hơn nghĩa vụ được bảo đảm và chi phí cưỡng chế thi hành án.

      Áp dụng Khoản 1 Điều 24 của Nghị định 62/2015 hướng dẫn luật THADS quy định về “Kê biên tài sản để thi hành án

      1. Kể từ thời điểm bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, nếu người phải thi hành án chuyển đổi, tặng cho, bán, chuyển nhượng, thế chấp, cầm cố tài sản cho người khác mà không sử dụng khoản tiền thu được để thi hành án và không còn tài sản khác hoặc tài sản khác không đủ để đảm bảo nghĩa vụ thi hành án thì tài sản đó vẫn bị kê biên, xử lý để thi hành án, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Khi kê biên tài sản, nếu có người khác tranh chấp thì Chấp hành viên thông báo cho đương sự, người có tranh chấp thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 75 Luật Thi hành án dân sự.

       

      Trường hợp đã bị áp dụng biện pháp ngăn chặn, biện pháp khẩn cấp tạm thời, biện pháp bảo đảm thi hành án, biện pháp cưỡng chế thi hành án mà tài sản bị chuyển đổi, tặng cho, bán, chuyển nhượng, thế chấp, cầm cố cho người khác thì tài sản đó bị kê biên, xử lý để thi hành án; Chấp hành viên có văn bản yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch đối với tài sản đó vô hiệu hoặc yêu cầu cơ quan có thẩm quyền hủy giấy tờ liên quan đến giao dịch đối với tài sản đó.

      Như vậy, theo như trường hợp của bạn thì đã có bản án và cơ quan thi hành án đang tiến hành kê biên, xử lý tài sản.

      Trong trường hợp này nếu bạn không đủ tài sản để thi hành án thì những tài sản đang thế chấp cũng sẽ bị kê biên, xử lý để thi hành án.

      Như vậy,  tài sản hiện đang thế chấp tại ngân hàng cũng đang thuộc diện bị rủi ro nên chiếm đa số là ngân hàng sẽ không cho bạn tiếp tục thế chấp. (  trừ khi bạn chứng minh được cho ngân hàng thấy rằng việc tiếp tục giải ngân tiền từ tài sản đang bị kê biên sẽ có lợi cho ngân hàng hoặc cho cả bạn).

      Nếu sau đó mà bạn không thành công trong việc giải quyết nợ thì ngân hàng cũng “xong phim”.

      HI vọng nhân được các bài viết đánh giá và bổ sung từ các anh/ chị/ em trong cộng đồng Luật để được hoàn thiện hơn.

      aquoclaw cảm ơn Congtyhaiau vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT