Menu

Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?

Đăng nhập

    Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?

    của huynhlamphat - 7022 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • huynhlamphat - 12/01/2011
      Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?
      Xin các bạn cho ý kiến pháp lý về vấn đề như sau:

      Người của DN, khi thực hiện một nhiệm vụ của DN, gây ra một thiệt hại làm phát sinh trách nhiệm bồi thường ngoài hợp đồng cho DN. 
      Việc buộc phải thực hiện trách nhiệm bồi thường ngoài hợp đồng của DN trong trường hợp này có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?

      Xin cảm ơn các bạn.
    • 7772

    9 phản hồi

    • hanghell - 13/01/2011
      Re: Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?

       "Sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép”.

      (theo Ecolaw.vn) – "Sự kiện bất khả kháng" là một thuật ngữ pháp lý được qui định trong pháp luật dân sự nói chung, để chỉ những việc xảy ra ngoài tầm kiểm soát và khả năng khắc phục của con người. Trong các giao dịch dân sự, khi gặp "sự kiện bất khả kháng" làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng thì các bên được miễn trách nhiệm dân sự.

       Vì vậy theo mình thì việc doanh nghiệp phải bồi thường cho trách nhiệm ngoài hợp đồng hay không thì còn tùy thuộc vào việc gây thiệt hại ngoài hợp đồng đó có phải sự kiện bất khả kháng hay không. Nếu là trường hợp bất khả kháng thì sẽ được miễn trách nhiệm dân sự, còn không thì doanh nghiệp phải bồi thường theo quy định của pháp luật!

    • huynhlamphat - 13/01/2011
      Re:Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?
      "Sự kiện bất khả kháng" đã được pháp luật dân sự quy định tại Khoản 1, Điều 161 BLDS.
      Vấn đề tôi đặt ra rất rõ ràng, tuy nhiên câu trả lời của bạn thì chưa rõ.
    • hanghell - 13/01/2011
      Re:Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?
      Cảm ơn bạn đã nhắc nhở. 

      Tuy nhiên mình nghĩ là bạn nên đưa ra trường hợp cụ thể thì mới có thể xem nó là trường hợp bất khả kháng hay không chứ bạn?

      Theo mình hiểu thì khoản 1 điều 161 về sự kiện bất khả kháng thì chúng ta chỉ xem xét việc nhiệm vụ mà người của doanh nghiệp làm và gây ra thiệt hại làm phát sinh trách nhiệm bồi thường của doanh nghiệp có phải là sự kiện bất khả kháng hay không mà thôi chứ không xét 
      "Việc buộc phải thực hiện trách nhiệm bồi thường ngoài hợp đồng của DN trong trường hợp này có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?"

      Thân ái! rất mong nhận được ý kiến từ bạn!
    • BachThanhDC - 13/01/2011
      Re:Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?
      Chào #0072bc;">huynhlamphat!

      Bạn mới là người đưa ra câu hỏi không rõ ràng chứ.

      "Việc buộc phải thực hiện trách nhiệm bồi thường ngoài hợp đồng của DN trong trường hợp này có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?".

      Câu hỏi thế này, làm sao mà biết được ý bạn muốn hỏi cái gì. Là sự kiện bất khả kháng để loại trừ trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng hay là sự kiện bất khả kháng quy định trong việc quyết toán của doanh nghiệp?

      Nếu là để loại trừ trách nhiệm BTTH thì câu trả lời của #0072bc;">hanghell là đúng rồi.

      Trân trọng!

      Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

      hanghell cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    • huynhlamphat - 14/01/2011
      Re:Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?
      Chào bạn,

      Nếu người của DN, gây ra thiệt hại trong trường hợp bất khả kháng thì về nguyên tắc đã loại trừ trách nhiệm bồi thường của chính người đó và của cả DN rồi (Điểm b, Khoản 3, Điều 623 BLDS), cho nên chúng ta không cần phải bàn.

      Vấn đề đặt ra ở đây là DN bị pháp luật buộc phải bồi thường thiệt hại do người của mình gây ra, thì có được xem là trường hợp bất khả kháng đối với hoạt động sản xuất kinh doanh của DN hay không.

      Như các bạn đã biết, thuật ngữ: "Trường hợp bất khả kháng" không chỉ được quy định trong các văn bản quy phạm pháp luật về hình sự, dân sự, mà còn được quy định trong các văn bản quy phạm pháp luật khác.
       
      Thí dụ:

      Tại điểm 2.1, Khoản 2, Mục IV, Phần C, Thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 quy định hướng dẫn về Luật thuế thu nhập doanh nghiệp, có nêu về các khoản chi (tổn thất) trong trường hợp bất khả kháng của DN.

      CTY VEDAN buộc phải bồi thường cho nông dân TP.HCM, Đồng Nai, Bà Rịa - Vũng Tàu vì gây ra ô nhiễm môi trường làm phát sinh thiệt hại cho các nông dân; CTY A buộc phải bồi thường cho nạn nhân vì B là lái xe của CTY A có lỗi hoàn toàn khi gây ra tai nạn giao thông làm phát sinh thiệt hại cho nạn nhân, là hai mặt cụ thể của vấn đề mà tôi muốn các bạn cho ý kiến. 

      Xin cảm ơn.

    • ntdieu - 14/01/2011
      Re:Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?
      huynhlamphat viết:

      CTY VEDAN buộc phải bồi thường cho nông dân TP.HCM, Đồng Nai, Bà Rịa - Vũng Tàu vì gây ra ô nhiễm môi trường làm phát sinh thiệt hại cho các nông dân; CTY A buộc phải bồi thường cho nạn nhân vì B là lái xe của CTY A có lỗi hoàn toàn khi gây ra tai nạn giao thông làm phát sinh thiệt hại cho nạn nhân, là hai mặt cụ thể của vấn đề mà tôi muốn các bạn cho ý kiến. 

      Xin cảm ơn.



      Tôi không hiểu ý bạn ở đoạn này. Công ty VEDAN không chịu xử lý nước thải mà xả thẳng ra sông, như vậy đây là hành vi vi phạm luật bảo vệ môi trường, làm sao gọi là trường hợp bất khả kháng ?
    • huynhlamphat - 14/01/2011
      Re:Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?
      Không ai cho là CTY VEDAN buộc phải bồi thường là trường hợp bất khả kháng đâu bạn à.
      Còn CTY A cũng buộc phải bồi thường đó bạn à, nhưng việc bồi thường đó có được xem là trường hợp bất khả kháng trong hoạt động kinh doanh của mình không?
      Ý kiến của bạn thì sao?
    • ntdieu - 14/01/2011
      Re:Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?
      @ huynhlamphat : Tôi không tham gia thảo luận về công ty A. Tôi chỉ thắc mắc là tại sao bạn lại lấy công ty VEDAN ra làm dẫn chứng trong trường hợp này, khi đang nói về các trường hợp bất khả kháng.
    • boyluat - 14/01/2011
      Re:Có được xem là trường hợp bất khả kháng hay không?
      Ý của bạn huynhlamphat có phải là khoản chi do bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng của doanh nghiệp (trong trường hợp thi hành công việc của doanh nghiệp) có phải là khoản chi trong trường hợp bất khả kháng để được trừ khi tính thu nhập chịu thuế hay không !?

      Theo mình thì khoản chi này nó là khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp. Còn khoản chi trong trường hợp bất khả kháng phải là khoản chi dạng như là chi cho hàng hóa mới mua về đề bù đắp và hàng hóa bị mất mát hay hư hỏng do thiên tai, hỏa hoạn tự nhiên...

      Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

      Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

      Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

      Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

      M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT