Menu

Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không?

Đăng nhập

    Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không?

    của TranVanThond - 35856 lượt xem
    • TranVanThond - 19/04/2009
      Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không?

      Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không? Nếu có, trường hợp vi phạm sẽ xử lý như thế nào?

      • 49209

      12 phản hồi

      • honeybee - 06/11/2008
        Tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt

        Theo quy định của Bộ luật Hình sự


        Điều 246.
          Tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt 
        1. Người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ  ba tháng đến  hai năm.
        2. Phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

        ==> đây là tội xâm phạm an toàn công cộng, trật tự công cộng

      • Bongtra - 20/02/2009
        Xâm hai mồ mả
        Xin hỏi
        Bố tôi đã mất gần 1 năm nay,Cuối năm vừa rồi Vợ của chú ruột tôi có đi xem bói,ông thầy bói đó nói năm nay sẽ bị trùng tang,và ông thầy đó nói nếu muốn tránh thì phải yểm bùa vào ngôi mộ của Bố tôi, hoặc phải rắc 5 loại đậu và cắm dao trên mộ của Bố tôi.Thế là Vợ chồng Chú của tôi có rắc Đậu và cắm Dao lên mộ của bố tôi, tôi rất căm phẫn. Xin hỏi làm như vậy có luật nào xử lý không,và đó có phải tội xâm hại mồ mả không?
      • MTAThu - 01/04/2009
        Re:Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không? Nếu có, trường hợp vi phạm sẽ xử lý như thế nào?
        Chào Bongtra việc rắc đậu, cắm dao nói trên theo mình nhận xét thì không mang tính xâm phạm đến mồ mả theo cách hiểu là tác động về phương diện vật chất như san bằng, đào phá mồ mả. Ở đây bạn căm phẫn là do sự xâm phạm về mặt phương diện tinh thần là chính, mà điều này sẽ khó chứng minh và khó kết vào tội hình sự.
      • nguyenca - 15/04/2009
        nếu có người xâm phạm mồ mả nhà bạn thì phải căn cứ vào điều mấy, khoản mấy vậy luật sư
        Mộ ông cố của tôi đã hàng trăm năm vậy mà bị người ta xâm phạm đến. Khi gia đình đến can ngăn thì bị bên phía bốc mộ có những lời thiếu khiếm nhã và nói là tao có tiền thì muốn làm gì thì làm.Vậy theo luật sư thì gia đình đó phạm vào điều mấy khoản mấy của luật Việt Nam.
        Xin chân thành cám ơn
      • quochai28121991 - 27/11/2011
        Re: Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không? Nếu có, trường hợp vi phạm sẽ xử lý như thế nào?
        Tại điều 629 Bộ luật dân sự 2005 và điều 246 Bộ luật hình sự.
      • rose_vn28082008 - 06/02/2013
        Re:Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không? Nếu có, trường hợp vi phạm sẽ xử lý như thế nào?

        Thưa Luật  sư!

        Mộ của cụ cố tôi đã đặt được hơn 70 năm nay, Cách đây khoảng 10 năm đã có một số hộ dân đã đến sinh sống ở đó ( mộ của cụ đang nằm trong vườn nhà họ ) , họ thường để các đồ dùng lên mộ. Tôi có nên làm đơn ra chính quyền để yêu cầu hộ gia đình đó không được xâm phạm đến ngôi mộ của cụ tôi? và có điều luật nào cụ thể qui định về việc vi phạm đó không? 

        P/S mộ không được chuyển đi nơi khác       

         

      • dongthoigiantoidihoc - 28/02/2014
        Re:Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không? Nếu có, trường hợp vi phạm sẽ xử lý như thế nào?

        Hành vi đó được coi là hành vi xâm phạm mồ mả, theo Điều 246 Bộ luật hình sự về tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt. Nếu chính quyền không can thiệp được, bạn có thể nhờ đến công an xã hoặc huyện giải quyết theo đơn Tố cáo !

      • lambasinh - 31/12/2014
        Re:Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không? Nếu có, trường hợp vi phạm sẽ xử lý như thế nào?

        Mộ của  mẹ và chị tôi đã qua 40 năm, nay có gia đình trồng cây cách ngôi mộ 1m, việc làm đó của họ có vi phạm luật không ? xin luật sư cho chúng tôi biết cách giải quyết sao cho đúng luật

      • nguyenhoanganh0404 - 17/07/2015
        Re:Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không? Nếu có, trường hợp vi phạm sẽ xử lý như thế nào?

        Lúc trước sau năm 1975 mẹ tôi có mua một miếng đất trong đó có 1 phần mộ.Khi đó người bán có hứa là sẽ cho người di dời.Nhưng khi chưa kịp di dời thì người đó đã qua đời.Vì là đất nông nghiệp nên mẹ tôi cũng để vậy cho đến nay.Nay gia đình tôi cần xây dựng trên phần đất đó và muốn di dời phần mộ kia đi.Nhưng qua thỏa thuận với con cháu của phần mộ đó thì không thành.Vậy bây giờ tôi phải làm gì để đảm bảo được quyền lợi của mình trong phạm vi pháp luật cho phép.Kính mong luật sư tư vấn các bước dùm tôi!Tôi xin chân thành cảm ơn rất nhiều!

      • nguyenhoanganh0404 - 31/07/2015
        Re:Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không? Nếu có, trường hợp vi phạm sẽ xử lý như thế nào?

        nguyenhoanganh0404 viết:

        Lúc trước sau năm 1975 mẹ tôi có mua một miếng đất trong đó có 1 phần mộ.Khi đó người bán có hứa là sẽ cho người di dời.Nhưng khi chưa kịp di dời thì người đó đã qua đời.Vì là đất nông nghiệp nên mẹ tôi cũng để vậy cho đến nay.Nay gia đình tôi cần xây dựng trên phần đất đó và muốn di dời phần mộ kia đi.Nhưng qua thỏa thuận với con cháu của phần mộ đó thì không thành.Vậy bây giờ tôi phải làm gì để đảm bảo được quyền lợi của mình trong phạm vi pháp luật cho phép.Kính mong luật sư tư vấn các bước dùm tôi!Tôi xin chân thành cảm ơn rất nhiều!

      • ngocngoc2015 - 18/12/2015
        Re:Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không? Nếu có, trường hợp vi phạm sẽ xử lý như thế nào?

        Thưa luật sư tôi xin hỏi vấn đề sau: " Dòng họ nhà tôi có một ngôi mộ tổ nằm trên cái nấm cách đây 200 năm và  bây giờ khu nấm và vùng đất gần đó một gia đình ra cải tạo thành vườn và sử dụng hiện ngôi  mộ nhà tôi nằm trong vườn nhà họ. Hiện dòng họ nhà tôi muốn nâng cấp ngôi mộ nhưng gia đình nhà đó ngăn cản không cho nâng cấp và muốn có ý di chuyển ngôi mộ đi gia đình nhà đó bảo đất đó thuộc nhà họ và đã có sổ đỏ. 

        Vậy xin hỏi luật sư gia đình nhà đó đúng hay sai ạ và cho hướng giải quyết  vì dòng họ nhà tôi muốn nâng cấp ngôi mộ lên vì thời gian bị bồi đắp ngôi mộ đã bị che khuất.

        buithecau1953, vihlee0@gmail.com cảm ơn ngocngoc2015 vì bài viết hữu ích
      • poxedong - 29/03/2019
        Re:Có luật về quyền bất khả xâm phạm mồ mả không?

        Thưa luật sư.Tôi muốn hỏi .Nhà tôi vừa mới bốc mộ cho bà nội tôi sau khi xong hết thủ tục bốc và xây mộ mới cúng hoàn thành thì cô tôi mới yêu cầu lát thêm đá cho mộ phần.Nhưng vì vừa làm xong hoàn thiện hết ko có khả năng chuẩn bị luôn nên bố tôi (Con trai trưởng trong nhà )không đồng ý.Ông nội tôi cũng ko đồng ý sợ động mộ.Nhưng cô tôi vẫn quyết tâm làm(cô tôi đã lấy chồng) dù có làm một mình đi nữa.Do bố tôi và ông không đồng ý các anh chị em trong nhà cũng ko đồng ý, cô tôi đã thuê đội ngoài tự làm.Luật sư cho tôi hỏi.Trong trường hợp này cô của tôi có quyền tu sửa mộ phần của bà tôi không.Nếu cô tôi cứ nằng nặc đòi tu sửa thì có biện pháp gì xử lý không.Xin cám ơn luật sư

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT