Menu

Có thể dùng hình ảnh vào khách sạn để uy hiếp không?

Đăng nhập

    Có thể dùng hình ảnh vào khách sạn để uy hiếp không?

    của crazy1991 - 1140 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • crazy1991 - 04/04/2018
      Có thể dùng hình ảnh vào khách sạn để uy hiếp không?

      Em có đi khách sạn với 1 cô gái trên mạng và giá cả cũng sòng phẳng , chẳng may cô ta biết được địa chỉ trong chứng minh nhân dân của em , vì đi kín đáo nên em lỡ để cô ấy biết , vậy cho em hỏi nếu sau này cô ta có dùng hình ảnh lúc ở khách sạn hay đến địa chỉ nhà em uy hiếp em được không ạ ?

    • 1809

    4 phản hồi

    • thanhtungrcc - 04/04/2018
      Re: Có thể dùng hình ảnh vào khách sạn để uy hiếp không?

      Điều 32 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định các cá nhân, tổ chức chỉ được sử dụng hình ảnh của người khác khi đã được sự đồng ý của họ. Người có hình ảnh có quyền yêu cầu Tòa án ra quyết định buộc người vi phạm, cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan phải thu hồi, tiêu hủy, chấm dứt việc sử dụng hình ảnh, bồi thường thiệt hại và áp dụng các biện pháp xử lý khác theo quy định của pháp luật.

      Do đó, việc đe dọa đăng clip có hình ảnh của chị lên mạng của người bạn gái kia là trái quy định của pháp luật. Nếu những hình ảnh này bị phát tán liên mạng sẽ ảnh hưởng rất lớn đến uy tín và danh dự của bạn. Tốt nhất bạn nên hòa giải, thương lượng với người bạn trai của chi về hậu của của hành vi này. Nếukhông thành công thì bạn nên dần dần thu thập chứng cứ để tố cáo với cơ quan công an nơi bạn gái cư trú như những tin nhắn giữa hai người, tin nhắn đe dọa, chửi bới hay hình của bạn.

      Khi bạn tố cáo sự việc với cơ quan công an thì công an sẽ tiến hành kiểm tra, xác minh sơ bộ. Nếu xác minh được có sự việc xảy ra thì cơ quan công an sẽ tiến hành các công tác nghiệp vụ như yêu cầu người banj gái của bạn lên cơ quan chức năng để điều tra, làm rõ sự việc...Trong quá trình giải quyết vụ việc, cơ quan công an sẽ có nghĩa vụ phải giữ bí mật thông tin và chắc chắn bạn có thể yêu cầu cơ quan công an không tiết lộ thông tin về vụ việc.

      Tùy vào hành vi vi phạm pháp luật của người yêu cũ: dùng clip để đe dọa chị, tung hình ảnh, clip quan hệ tình cảm của chị lên mạng, có những hành vi chửi bới, xúc phạm... khi đó người này có thể bị:

      - Xử phạt vi phạm hành chính cho hành vi sử dụng Facebook, trang mạng để đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của bạn.

      - Yêu cầu bồi thường do danh dự, uy tín, nhân phẩm bị xâm phạm theo Điều 611 BLDS (bạn chỉ được bồi thường khi có đơn khởi kiện tại Tòa án).

      - Khởi tố vụ án, khởi tố bị can nếu bạn gái của bạn có dấu hiệu của tội phạm. Cụ thể như tội làm nhục người khác,tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy, cưỡng đoạt tài sản...

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

      crazy1991 cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    • crazy1991 - 05/04/2018
      Có thể dùng hình ảnh vào khách sạn để uy hiếp không?

      Cô ấy chỉ có clip vào khách sạn với hình ảnh chứng minh nhân dân của mình thôi , không có hình nhạy cảm gì hết , như vậy có đủ điều kiện không ạ ? Mình hiện đang rất stress , giúp mình với ạ ?

    • thanhtungrcc - 05/04/2018
      Re: Giúp em với

      Tốt nhất bạn nên hòa giải, thương lượng với người bạn trai của chi về hậu của của hành vi này. Nếukhông thành công thì bạn nên dần dần thu thập chứng cứ để tố cáo với cơ quan công an nơi bạn gái cư trú như những tin nhắn giữa hai người, tin nhắn đe dọa, chửi bới hay hình của bạn.

      Khi bạn tố cáo sự việc với cơ quan công an thì công an sẽ tiến hành kiểm tra, xác minh sơ bộ. Nếu xác minh được có sự việc xảy ra thì cơ quan công an sẽ tiến hành các công tác nghiệp vụ như yêu cầu người banj gái của bạn lên cơ quan chức năng để điều tra, làm rõ sự việc...

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

    • longnguyen729 - 12/04/2018
      Re:Có thể dùng hình ảnh vào khách sạn để uy hiếp không?

      Chào bạn, bạn chưa nêu rõ mục đích của cô ấy sử dụng những clip với thông tin chứng minh ấy để uy hiếp bạn nhằm mục đích gì?

      Trong trường hợp để đòi tiền thì có thể thu thập chứng cứ, và tố cáo với cơ quan công an, BLHS quy định như sau:

      Điều 170. Tội cưỡng đoạt tài sản

      1. Người nào đe dọa sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu hoặc người không có khả năng tự vệ;

      d) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đng đến dưới 200.000.000 đồng;

      đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      e) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

      b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

      a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

      b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

      Công ty Luật TNHH CILAW

      11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, Quận 1, Tp. HCM

      0869.008.039 - 097.446.1998 - 090.676.9397

      website: http://cilaw.vn/

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT