Menu

Cố ý gây thương tích 1%, chịu xử phạt như thế nào?

Đăng nhập

    Cố ý gây thương tích 1%, chịu xử phạt như thế nào?

    của Nguyethetan - 199 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • Nguyethetan - 23/01/2021
      Cố ý gây thương tích 1%, chịu xử phạt như thế nào?

      Em xin hỏi là anh trai em đi làm công ty nhưng có mâu thuẫn với 1 người làm cùng. anh em nhờ 3 người bạn Chơi cùng đi đánh người kia và gây thương tích 1% gia đình đã nói chuyện giải quyết tình cảm với người bị đánh nhưng người bị đánh nói bây giờ công ty anh ấy làm vào cuộc bắt buộc phải xử lý vụ việc đánh nhau này. Vậy cho em hỏi là nếu công ty vào xử lý như thế thì anh trai em phải chịu xử phạt như thế nào.

        ThanhLongLS cảm ơn Nguyethetan vì bài viết hữu ích
      • 285

      1 phản hồi

      • jellannm - 24/01/2021
        Re:Cố ý gây thương tích 1%, chịu xử phạt như thế nào?
        Đối với hành vi này anh bạn sẽ bị phạt hành chính theo Điểm a Khoản 2 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, cụ thể:
        "Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng
        ...
        2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
        a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;
        ...
        5. Hình thức xử phạt bổ sung:
        Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm g Khoản 2; Điểm a, l, m Khoản 3 và Khoản 4 Điều này."
         
        Ngoài ra, anh bạn sẽ phải bồi thường thiệt hại cho bên bị thương tích theo quy định từ Điều 584, 590 Bộ luật Dân sự 2015.
        ThanhLongLS cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT