Menu

Công an có giải quyết vỡ hụi không?

Đăng nhập

    Công an có giải quyết vỡ hụi không?

    của tranphatphat - 3944 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • tranphatphat - 24/11/2017
      Công an có giải quyết vỡ hụi không?

      Cho em hỏi. Vợ em làm hụi, do bị con hụi giật 1phần và làm ăn thua lỗ , nên hết khả năng chi trả, sao đó công bố với các thành viên là vỡ hụi. Phần đông các thành viên hụi cho trã lại số tiền gốc nhưng co 1 vài người họ không chịu, họ đòi phải trả đủ số tiền ( ví dụ hụi 1trieu co 30 người, chơi hơn nữa đường, nhung hàng tháng đóng hụi sống không tới 1triệu khoang 5-600 ) vay thì em phải giải quyết làm sao, nếu người ta đưa ra Công An giải quyết thì có bị làm sao không Xin cảm ơn

      CtyPETEC cảm ơn tranphatphat vì bài viết hữu ích
    • 9852

    1 phản hồi

    • toanvv - 13/12/2017
      Re: Công an có giải quyết vỡ hụi không?
      Họ, hụi, biêu, phường là một hình thức tổ chức góp vốn đã được nhà nước công nhận và có những quy định chung trong nghị định số: 144/2006/NĐ-CP ngày 27/11/2006. Bên cạnh đó, căn cứ tại khoản 2 điều 2 Nghị định số 144/2006/NĐ-CP quy định về 
      “Trong đó có nghiêm cấm việc tổ chức họ để cho vay nặng lãi, lừa đảo, lạm dụng tín nhiệm hoặc các hành vi trái pháp luật khác để chiếm đoạt tài sản của người khác.”
      Như vậy, nếu bạn không thực hiện những hành vi này thì bạn không vi phạm pháp luật.
      Về nghĩa vụ trong trường hợp vỡ họ, có thể hiểu là vợ bạn (chủ họ) không còn khả năng để tiếp tục giao phần họ cho các thành viên được lĩnh họ thì theo nghị định tại điều 29 quy định về Trách nhiệm của chủ họ do không giao các phần họ cho thành viên được lĩnh họ:
      “Trong trường hợp chủ họ đã thu các phần họ của các thành viên nhưng không giao cho thành viên được lĩnh họ thì theo yêu cầu của thành viên có quyền lĩnh họ, chủ họ phải giao các phần họ đã thu được cho thành viên đó và bồi thường thiệt hại nếu có. 
      Chủ họ phải trả lãi đối với các phần họ giao chậm theo mức lãi do các bên thoả thuận, nếu không có thoả thuận hoặc không thoả thuận được thì áp dụng mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời gian giao chậm tại thời điểm giao các phần họ.”
      Như vậy trường hợp này bạn vẫn phải chịu trách nhiệm với phần lãi xuất do chậm trả và có những quy định cụ thể về lãi xuất như sau: Theo căn cứ tại Điều 10 nghị định này quy định:
       “Trong trường hợp họ có lãi thì lãi suất đối với phần họ được thực hiện theo quy định tại Điều 476 của Bộ Luật Dân sự.” 
      Tuy nhiên, vào 01/01/2017  bộ luật dân sự 2015 đã có hiệu lực, tuy nhiên hiện nay chưa có nghị định thay thế, hướng dẫn Nghị định số 144/2006/NĐ-CP. Nên bạn có thể vẫn áp dụng được mức lãi suất theo Bộ Luật Dân sự 2015.
       

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: toanvuvan@gmail.com.

    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT