Menu

Công chứng giấy tờ!

Đăng nhập

    Công chứng giấy tờ!

    của hr0m1995 - 42784 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • hr0m1995 - 26/07/2013
      Công chứng giấy tờ!

      Xin chào Luật sư!

      Hiện tại con đang ở TP.HCM nhưng hộ khẩu vẫn còn ở Cà Mau.

      Con cần công chứng 1 số giấy tờ

      Luật sư cho con hỏi, con có phải đem giấy tờ về Cà Mau để công chứng hay không? Nếu không thì con có thể công chứng ở đâu?

      Mong câu trả lời của Luật sư!

      sunshine19, duongduongcute cảm ơn hr0m1995 vì bài viết hữu ích
    • 105403

    16 phản hồi

    • nguyenkhanhchinh - 26/07/2013
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Xin hỏi, bạn có thể nêu cụ thể được không?

      Bạn công chứng giấy tờ gì? Nhà đất ở dưới Cà Mau hay giấy chứng nhận bảo hiểm bắt buộc xe đạp điện?

      Bô lô ba la

      hr0m1995 cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    • hr0m1995 - 26/07/2013
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Mình cần công chứng giấy khai sinh, CMND, sơ yếu lí lịch

    • Khongtheyeuemhon - 26/07/2013
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Chào bạn,

      Nếu mục đích của bạn chỉ cần "sao y bản chính" thì bạn có thể ra ủy ban nhân dân phường ở bất cứ đâu tại TP. HCM, nộp tiền và bạn sẽ được sao y chứng thực. Lưu ý ngoài bản chính bạn nên photo nhiều bản copy để sao y vì Phường họ sẽ giữ lại 1 bản. Thời hạn để sử dụng những bản sao này là 06 tháng, hết thời hạn này bạn sẽ phải làm lại. 

      Trân trọng.

      Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

      hr0m1995 cảm ơn Khongtheyeuemhon vì bài viết hữu ích
    • hr0m1995 - 26/07/2013
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Còn nếu cần xác nhận chứng thực của chính quyền địa phương cũng vậy hay sao a?

    • Wizardma - 16/10/2018
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Khongtheyeuemhon viết:

      Thời hạn để sử dụng những bản sao này là 06 tháng, hết thời hạn này bạn sẽ phải làm lại. 

      Trân trọng.

      Quy định về thời hạn sử dụng bản sao là 06 tháng là như thế nào bạn ơi! Bạn cho mình cái căn cứ pháp lý với. Cái thẻ công chứng viên của mình chứng thực sao y cách đây 3 năm vẫn sử dụng để nộp ở Sở tư pháp bình thường mà không thấy có ai thắc mắc.

      Luật sư - Trọng tài viên

      Nguyễn Ngọc Anh

      Email: ngocanhlawyer@gmail.com

      Mobile: 0982502577

    • thuylinh2311 - 31/12/2018
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Wizardma viết:

       

      Khongtheyeuemhon viết:

       

      Thời hạn để sử dụng những bản sao này là 06 tháng, hết thời hạn này bạn sẽ phải làm lại. 

      Trân trọng.

       

       

      Quy định về thời hạn sử dụng bản sao là 06 tháng là như thế nào bạn ơi! Bạn cho mình cái căn cứ pháp lý với. Cái thẻ công chứng viên của mình chứng thực sao y cách đây 3 năm vẫn sử dụng để nộp ở Sở tư pháp bình thường mà không thấy có ai thắc mắc.


       

      Giá trị pháp lý của bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính, chữ ký được chứng thực và hợp đồng, giao dịch được chứng thực được quy định Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP
      Theo quy định hiện tại hoàn toàn không quy định về thời hạn có giá trị của bản sao. Nghĩa là bản sao có giá trị không thời hạn. Tuy nhiên, một số trường hợp thì các đơn vị yêu cầu thời hạn của bản sao không quá 3 tháng, hay không quá 6 tháng đó là quy định của các cơ quan đơn vị. Còn sự công nhận từ pháp luật thì không có thời hạn nào hạn chế cả.
      Khongtheyeuemhon cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    • Khongtheyeuemhon - 26/07/2013
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Bạn sao y bản chính CMND và Giấy Khai sinh thì không thành vấn đề. Tuy nhiên, nếu là Sơ yếu lý lịch để đi xin việc hoặc làm gì cần đến sơ yếu lý lịch thì bạn cần đến Ủy ban nhân dân Phường nơi bạn đăng ký tạm trú hoặc nơi có KT3 hoặc về UBND Phường địa phương nơi bạn có Hộ Khẩu thường trú thì mới xác nhận cho bạn được. Vì những nơi đó họ nắm rõ được bạn.

      Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

      QuyetQuyen945, ngocloan1990, hr0m1995 cảm ơn Khongtheyeuemhon vì bài viết hữu ích
    • hr0m1995 - 26/07/2013
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Ok. e đã hiểu. Cảm ơn mọi ngừơi nhiều lắm !

    • ngocloan1990 - 26/07/2013
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Khongtheyeuemhon viết:

      Bạn sao y bản chính CMND và Giấy Khai sinh thì không thành vấn đề. Tuy nhiên, nếu là Sơ yếu lý lịch để đi xin việc hoặc làm gì cần đến sơ yếu lý lịch thì bạn cần đến Ủy ban nhân dân Phường nơi bạn đăng ký tạm trú hoặc nơi có KT3 hoặc về UBND Phường địa phương nơi bạn có Hộ Khẩu thường trú thì mới xác nhận cho bạn được. Vì những nơi đó họ nắm rõ được bạn.

      Chào bạn !

      Giấy tờ hộ tịch như giấy khai sinh thì không được công chứng hay chứng thực mà phải trích lục bản sao từ sổ gốc đó bạn.

      Khongtheyeuemhon, hr0m1995 cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    • Khongtheyeuemhon - 26/07/2013
      Re:Công chứng giấy tờ!

      ngocloan1990 viết:

       

      Khongtheyeuemhon viết:

       

      Bạn sao y bản chính CMND và Giấy Khai sinh thì không thành vấn đề. Tuy nhiên, nếu là Sơ yếu lý lịch để đi xin việc hoặc làm gì cần đến sơ yếu lý lịch thì bạn cần đến Ủy ban nhân dân Phường nơi bạn đăng ký tạm trú hoặc nơi có KT3 hoặc về UBND Phường địa phương nơi bạn có Hộ Khẩu thường trú thì mới xác nhận cho bạn được. Vì những nơi đó họ nắm rõ được bạn.

       

       

      Chào bạn !

      Giấy tờ hộ tịch như giấy khai sinh thì không được công chứng hay chứng thực mà phải trích lục bản sao từ sổ gốc đó bạn.

      Thanks ngocloan90!

      Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

    • QuyetQuyen945 - 27/07/2013
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Khongtheyeuemhon viết:

      Chào bạn !

      Giấy tờ hộ tịch như giấy khai sinh thì không được công chứng hay chứng thực mà phải trích lục bản sao từ sổ gốc đó bạn.

      Thanks ngocloan90!

      Hi bạn!

      Nếu giấy khai sinh là bản chính thì bạn vẫn có thể sao y ở UBND cấp xã hoặc phòng tư pháp của UBND cấp huyện ở mọi nơi trên lãnh thổ nước Việt Nam, không nhất thiết phải trích lục từ sổ gốc đâu.

      Trân trọng!

      Khongtheyeuemhon, ngocloan1990, hr0m1995 cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    • Delectation - 21/06/2018
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Xin hỏi quy định nào nêu giấy khai sinh không được sao y vậy? 

    • nhanhuynh1996 - 05/09/2018
      Re:Công chứng giấy tờ!

      Trường hợp của bạn thì đến Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn để chứng thực những loại giấy tờ trên bạn nhé.

    • duongduongcute - 25/09/2018
      Re: Công chứng giấy tờ!

      Chủ thớt có thể ra UBND nơi bạn đăng ký tạm trú vẫn có thể công chứng hay chứng thực được, thực tế thì sơ yếu lý lịch cũng thực hiện được không cần phải về nơi bạn đăng ký thường trú. Tuy nhiên, hộ khẩu muốn công chứng chứng thực thì bạn phải ra UBND nơi bạn đăng ký thường trú rồi.

    • sunshine19 - 10/01/2019
      Re: Công chứng giấy tờ!

      Không biết bạn muốn công chứng, chứng thực giấy tờ nào vậy? Trường hợp bạn muốn sao y bản chính giấy tờ ví dụ như CMND, bằng cấp, giấy khai sinh…. Thì bạn có thể đến UBND phường, hoặc các văn phòng công chứng tư đều được bạn nhé. Chỉ cần photo số lượng bạn cần và mang bản gốc ra  là được nhé.

       

       

    • thuylinh2311 - 31/03/2019
      Re:Công chứng giấy tờ!
      Hiện tại không có quy định hạn chế việc chứng thực bản sao từ giấy khai sinh nhé.

      Chỉ trong các trường hợp sau thì mới không được chứng thực bản sao thôi:
      1. Bản chính bị tẩy xóa, sửa chữa, thêm, bớt nội dung không hợp lệ.
      2. Bản chính bị hư hỏng, cũ nát, không xác định được nội dung.
      3. Bản chính đóng dấu mật của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền hoặc không đóng dấu mật nhưng ghi rõ không được sao chụp.
      4. Bản chính có nội dung trái pháp luật, đạo đức xã hội; tuyên truyền, kích động chiến tranh, chống chế độ xã hội chủ nghĩa Việt Nam; xuyên tạc lịch sử của dân tộc Việt Nam; xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân, tổ chức; vi phạm quyền công dân.
      5. Bản chính do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp, công chứng hoặc chứng nhận chưa được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định.
      6. Giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập nhưng không có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.
    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT