Menu

Công ty đưa "Đơn xin chấm dứt hợp đồng" yêu cầu em điền và nghỉ trong vòng 1 tháng

Đăng nhập

    Công ty đưa "Đơn xin chấm dứt hợp đồng" yêu cầu em điền và nghỉ trong vòng 1 tháng

    của thuytran8920 - 524 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • thuytran8920 - 10/02/2020
      Công ty đưa "Đơn xin chấm dứt hợp đồng" yêu cầu em điền và nghỉ trong vòng 1 tháng

      Kính gửi Luật Sư,

        Em có ký hợp đồng 1 năm với công ty em đang làm và sau khi hết hợp đồng 1 năm thì em có ký tiếp hợp đồng 3 năm với công ty hiện tại. Nhưng sau khi ký hợp đồng 3 năm thì 6 tháng sau công ty lại thông báo cho em là công ty ngừng vị trí em đang làm và gửi cho em mẫu: "Đơn xin chấm dứt hợp đồng" để em điền vào và gửi cho công ty và cho em trong vòng 1 tháng phải thôi việc  Vậy Luật Sư cho em xin hỏi công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng với em và đưa em viết đơn "Đơn xin chấm dứt hợp đồng" là công ty có vi phạm hợp đồng lao động không ạ? Và công ty có phải bồi thường hợp đồng cho em hay không?

        ThanhLongLS cảm ơn thuytran8920 vì bài viết hữu ích
      • 1073

      1 phản hồi

      • LuatSuDuongVanMai - 10/02/2020
        Re: Bị nghỉ việc khi chưa hết hợp đồng lao động.

        Chào em!
        Với thông tin em cung cấp Luật sư có thể trả lời em như sau:

        Quan hệ pháp luật lao động giữa em với doanh nghiệp đó hiện tại đang là Hợp đồng lao động xác định thời hạn. Do vậy nếu hai bên gồm: Doanh nghiệp và người lao động muốn chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn thì phải thực hiện việc thông báo trước 30 ngày.

        Đối với trường hợp doanh nghiệp là bên đơn phương chấm dứt hợp đồng thì phải thực hiện theo Điều 38, Bộ luật lao động, căn cứ để đơn phương chấm dứt hợp đồng theo quy định tại Khoản 1 Điều 38.

        Với việc doanh nghiệp đưa cho em Đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động nếu em chưa muốn hoặc không muốn chấm dứt hợp đồng lao động thì em có quyền không viết, để buộc doanh nghiệp phải ra thông báo với em khi đó nếu có vướng mắc phát sinh thì em sẽ có nhiều cơ sở để bảo vệ quyền, lợi ích của mình.

        Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương đối với nội dung em hỏi.

        Chúc em mạnh khỏe, thành công và sớm giải quyết được sự việc!

        Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

        Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

        Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

        Lĩnh vực hoạt động:

        1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

        2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

        3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

        4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

        khanhngo1402, thuytran8920, ThanhLongLS, và 2 người nữa cảm ơn LuatSuDuongVanMaivì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT