Menu

Công ty tôi có được ghi lương trong HĐLĐ bằng USD?

Đăng nhập

    Công ty tôi có được ghi lương trong HĐLĐ bằng USD?

    của ThuyHo - 14065 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • ThuyHo - 07/06/2008
      Công ty tôi có được ghi lương trong HĐLĐ bằng USD?
      Kính nhờ luật sư tư vấn: Đối vơi doanh nghiệp 100% vốn Việt Nam (như côngty TNHH VN) thì có quyền thỏa thuận hoặc ký hợp đồng lao động với người lao động bằng ngoại tệ không (ví dụ tiến lương ghi trong HĐLĐ bằng USD)? Nếu được, xin hương dẫn văn bản nào để thưc hiện? Trân trọng kính chào.
      • 15570

      3 phản hồi

      • LS_NguyenThanhDam - 09/06/2008
        Re:Công ty tôi có được ghi lương trong HĐLĐ bằng USD?

        Khoản 2, Điều 59 Bộ luật Lao động 1994 quy định lương được trả bằng tiền mặt. Vì vậy doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì có quyền thỏa thuận hoặc ký hợp đồng lao động với người lao động mức lương thoả thuận bằng USD.

        Việc xác định tiền lương bằng USD trong hợp đồng lao động của bạn chỉ là một cách xác định mức tiền lương mà bạn được doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài trả, còn thực nhận là tiền đồng Việt Nam tương ứng với mức đã thỏa thuận tính theo tỷ giá hối đoái quy đổi căn cứ tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm bạn nhận lương.

        Bạn có thể tham khảo thêm Nghị định 114/2002/NĐCP ngày 31/12/2002 của Chính phủ quy định chi tiết và thi hành của Bộ Luật lao động về tiền lương, Nghị định 168/2007/NĐ-CP ngày 16/11/2007 của Chính phủ quy định mức lương tối thiểu vùng đối với lao động Việt Nam làm việc cho Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, cơ quan tổ chức nước ngoài, tổ chức Quốc tế và cá nhân người nước ngoài tại Việt Nam, Nghị định 147/2004/NĐ-CP ngày 23  tháng 7 năm 2004 Quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh Thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao.

         

        Trân trọng chào bạn!

        Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

        Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

        Điện thoại : 0989 350 262

      • ThuyHo - 14/06/2008
        Re: Công ty tôi có được ghi lương trong Hợp đồng lao động bằng USD?
        Kính Gửi Luật sư: Nhờ Luật sư tư vấn thêm về: Doanh Nghiệp Việt Nam (Vi dụ Công ty TNHH / cty cổ phần 100% vốn trong nước Việt Nam) thì có được thỏa thuận tiền lương trong hợp đồng lao động bằng ngoại tệ (ví dụ =USD)?. (Và trả lương bẳng VND theo tỷ giá qui đổi tại thời điểm thanh toán).

        Nếu được thì xin hướng dẫn văn bản nào qui định?

        Trân trọng kính chào.
        Ho Phung Tuong Vy.
      • LS_NguyenThanhDam - 16/06/2008
        Re:Re: Công ty tôi có được ghi lương trong Hợp đồng lao động bằng USD?

        Chao ban Tuong Vy!
        Khoản 2, Điều 59
        Bộ luật Lao động 1994 quy định lương được trả bằng tiền mặt. Theo quy định thì lao động Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam được áp dụng quy định mức lương tối thiểu và các mức lương khác bằng đồng Việt Nam. Trong trường hợp các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và cơ quan, tổ chức nước ngoài không quy định tiền lương bằng đồng Việt Nam mà thực hiện quy định tiền lương tối thiểu và các mức lương khác bằng Đôla Mỹ và trả bằng Đồng Việt Nam thì khi trả lương cho người lao động Việt Nam phải tính theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên Ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương (Điều 4, Quyết định số 708/1999/QĐ-BLĐTBXH ngày 15/6/1999 của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội).

                    Như vậy doanh nghiệp của bạn là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam được áp dụng quy định mức lương tối thiểu và các mức lương khác bằng Đôla Mỹ và phải trả bằng Đồng Việt Nam. Tuy nhiên để thực hiện quy định tiền lương bằng Đô la Mỹ ghi trong hợp đồng lao động và trả lương bằng tiền đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương thì doanh nghiệp của bạn phải có Công văn gửi Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh nơi doanh nghiệp đăng ký trụ sở hoạt động.

                    Bạn có thể tham khảo Quyết định số 708/1999/QĐ-BLĐTBXH ngày 15/6/1999 của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, công văn số 2321/LĐTBXH-TL ngày 6/8/2001 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Công văn 3245/LĐTBXH-TL ngày 23 tháng 10 năm 2001 của Bộ Lao động Thương Binh Xã hội gửi Sở Lao động - Thương binh và xã hội tỉnh Lâm Đồng về việc tiền lương đối với lao động Việt nam làm việc trong doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để tìm hiểu thêm.

         

                    Trân trọng chào bạn!

         

         

                    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

        Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

        Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

        Điện thoại : 0989 350 262

      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT