Menu

Đại diện pháp luật hai công ty khác nhau

Đăng nhập

    Đại diện pháp luật hai công ty khác nhau

    của Lanpt1 - 2388 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Lanpt1 - 04/01/2019
      Đại diện pháp luật hai công ty khác nhau

      Tôi muốn hỏi Luật sư một câu: Một cá nhân có thể làm đại diện pháp luật hai công ty khác nhau được không?

    • 4791

    7 phản hồi

    • NguyenNhatTuan - 05/01/2019
      Re: Đại diện pháp luật hai công ty khác nhau

      Chào bạn.

      Theo quy định của Luật doanh nghiệp hiện nay thì không có điều khoản nào cấm cá nhân làm đại diện theo pháp luật của hai doanh nghiệp. Ban có thể tham khảo thêm nội dung quy định tại Điều 13 của Luật doanh nghiệp năm 2014.

      Thân mến!

       

      Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

      Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

      Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

      ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

      Website: www.luatsuphuvinh.com;

      Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

      tuvan@luatsuphuvinh.com

      Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

      - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

      - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

      - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

      - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

      - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

      Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

    • Haioanhtan - 06/01/2019
      Vay tiêu dùng fe Credit

      Chào luật sư cho em hỏi ạ anh của em vay bên FE số tiền 30tr trả trong vòng 36t bây giờ trả Song rui bên đó họ đòi 30tr nữa anh em k giả nữa họ nhắn tin doạ gd người thân của em giờ có cách nào giải quyết không ạ?

    • NguyenNhatTuan - 06/01/2019
      Re: Vay tiêu dung fe Credit

      Chào bạn.

      Luật sư đã tư vấn qua điện thoại cho bạn rồi nhé.

      Thân 

      Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

      Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

      Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

      ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

      Website: www.luatsuphuvinh.com;

      Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

      tuvan@luatsuphuvinh.com

      Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

      - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

      - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

      - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

      - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

      - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

      Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

    • thuanan.tg@gmail.com - 11/01/2019
      Re:Đại diện pháp luật hai công ty khác nhau

      Cho em hỏi Luật sư: Văn bản từ chối di sản thừa kế có hủy bỏ được không khi những người đồng thừa kế không chịu. Như vậy Tòa án sẽ xử lý như thế nào!

    • DHAC - 16/01/2019
      Re: Đại diện pháp luật hai công ty khác nhau

      Căn cứ Điều 137 Bộ luật dân sự 2015 quy định về đại diện theo pháp luật của pháp nhân:

      “Điều 137. Đại diện theo pháp luật của pháp nhân
      1. Người đại diện theo pháp luật của pháp nhân bao gồm:
      a) Người được pháp nhân chỉ định theo điều lệ;
      b) Người có thẩm quyền đại diện theo quy định của pháp luật;
      c) Người do Tòa án chỉ định trong quá trình tố tụng tại Tòa án.
      2. Một pháp nhân có thể có nhiều người đại diện theo pháp luật và mỗi người đại diện có quyền đại diện cho pháp nhân theo quy định tại Điều 140 và Điều 141 của Bộ luật này.”

      Mặt khác, theo Khoản 3 Điều 141 Bộ luật dân sự 2015 thì một cá nhân có thể đại diện cho nhiều pháp nhân khác nhau, tuy nhiên không được nhân danh công ty để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

      Thêm vào đó, Luật doanh nghiệp 2014 đã bãi bỏ quy định “Giám đốc hoặc Tổng giám đốc không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác” (Điều 116 Luật Doanh nghiệp 2005) trừ trường hợp một trong hai công ty hoặc cả hai công ty đều là Doanh nghiệp Nhà nước (do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ) thì cá nhân không được kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác.

      Hơn nữa, Luật doanh nghiệp 2014 và các văn bản pháp luật hiện hành cũng chưa có quy định nào cấm trường hợp 1 người chỉ được làm đại diện pháp luật cho 1 công ty.

      Như vậy, 1 cá nhân có thể đứng làm đại diện pháp luật cho 2 công ty khác nhau.

      Hy vọng những thông tin cung cấp sẽ có ích cho anh/chị.

    • trungcuong - 07/03/2019
      Re:Đại diện pháp luật hai công ty khác nhau

      xin hỏi 2 đơn vị tham gia đấu giá tài sản. trong đó có một công ty nắm giữ hơn 50% cp cả công ty còn lại. vậy hai công ty này có được tham gia đấu giá không

    • inseco - 05/04/2019
      Re:Đại diện pháp luật hai công ty khác nhau
      Chào luật sư cho em hỏi:
       
      Cụ thể Công ty em muốn miễn nhiệm thành viên Hội đồng quản trị mà trong Điều lệ không có quy định khác, có trường hợp như thế này: Anh thành viên Hội đồng quản trị hiện tại không vi phạm gì cả mà hơn nữa ảnh đang trong nhiệm kỳ mà cũng không có đơn xin từ nhiệm. Vậy cách nào để miễn nhiệm anh thành viên Hội đồng quản trị này? Xin trân trọng cảm ơn anh!
      ThanhLongLS cảm ơn inseco vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT