Menu

Đất đai được thừa kế khi chưa đủ 18 tuổi

Đăng nhập

    Đất đai được thừa kế khi chưa đủ 18 tuổi

    của Hoangthang1910 - 599 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Hoangthang1910 - 22/08/2020
      Đất đai được thừa kế khi chưa đủ 18 tuổi

      Tôi năm nay 18 tuổi, bố tôi mất năm tôi 10 tuổi để lại cho tôi một mảnh đất. Do chưa đủ 18 tuổi mẹ tôi đứng ra giám hộ. Năm nay mẹ tôi cưới một người đàn ông khác vậy bây giờ miếng đất đất có còn thuộc quyền sở hữu của tôi không? 

        ThanhLongLS cảm ơn Hoangthang1910 vì bài viết hữu ích
      • 934

      2 phản hồi

      • LS_CaoSyNghi - 24/08/2020
        Re: Về đất đai được thừa kế

        Chào bạn,

        Miếng đất đó đã được để lại cho bạn thì nó luôn là của bạn.

         

        Trân trọng!

        LS Cao Sỹ Nghị

        101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

        Email: caosynghi@gmail.com

        ThanhLongLS cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
      • luatsuduclong - 13/09/2020
        Re: Đất đai được thừa kế khi chưa đủ 18 tuổi

        Chào bạn!

        Theo khoản 1 Điều 59 Bộ luật Dân sự quy định về Quản lý tài sản của người được giám hộ như sau:

        "Người giám hộ của người chưa thành niên có trách nhiệm quản lý tài sản của người được giám hộ như tài sản của chính mình; được thực hiện giao dịch dân sự liên quan đến tài sản của người được giám hộ vì lợi ích của người được giám hộ.

        Việc bán, trao đổi, cho thuê, cho mượn, cho vay, cầm cố, thế chấp, đặt cọc và giao dịch dân sự khác đối với tài sản có giá trị lớn của người được giám hộ phải được sự đồng ý của người giám sát việc giám hộ.

        Người giám hộ không được đem tài sản của người được giám hộ tặng cho người khác".

        Theo đó, mẹ của bạn là người giám hộ đương nhiên của bạn khi bạn chưa thành niên, mẹ của bạn phải có trách nhiệm quản lý tài sản của bạn. Việc mẹ của bạn có kết hôn với người đàn ông khác thì không làm mất đi quyền tài sản của bạn đối với mảnh đất nêu trên, mảnh đất đó vẫn thuộc quyền sử dụng của bạn.

        Thân!

        Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

        Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

        Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

        Website: http://www.luatsuductin.com.vn

        Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

        I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

        Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

        1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

        2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

        3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

        4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

        5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

        II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

        1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

        2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

        III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

        Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

        ThanhLongLS cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT