Menu

Đất trồng cây lâu năm khi hết hạn sử dụng có phải làm thủ tục gia hạn gì không?

Đăng nhập

    Đất trồng cây lâu năm khi hết hạn sử dụng có phải làm thủ tục gia hạn gì không?

    của phuongdung003 - 4494 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • phuongdung003 - 22/10/2019
      Đất trồng cây lâu năm khi hết hạn sử dụng có phải làm thủ tục gia hạn gì không?

      Theo quy định tại khoản 1 Điều 126 Luật đất đai 2013 như sau:

      "Điều 126: Đất sử dụng có thời hạn

      1. Thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp theo quy định tại khoản 1, khoản 2, điểm b khoản 3, khoản 4 và khoản 5 Điều 129 của Luật này là 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản này. [...]"

      Khoản 2 Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về Trình tự, thủ tục gia hạn sử dụng đất; xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất, như sau:

      "Điều 74: Trình tự, thủ tục gia hạn sử dụng đất; xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất

      [...]

      2. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất.

      3. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân quy định tại Khoản 2 Điều này có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo trình tự, thủ tục như sau:

      a) Người sử dụng đất nộp hồ sơ đề nghị xác nhận lại thời hạn sử dụng đất;

      b) Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất kiểm tra hồ sơ, xác nhận hộ gia đình, cá nhân đang trực tiếp sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp mà chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và chuyển hồ sơ đến Văn phòng đăng ký đất đai;

      c) Văn phòng đăng ký đất đai kiểm tra hồ sơ; xác nhận thời hạn được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai vào Giấy chứng nhận đã cấp; chỉnh lý, cập nhật vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai và trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã."

      => Theo đó, đất trồng cây lâu năm được giao cho cá nhân khi hết hạn sử dụng đất thì không cần làm thủ tục gia hạn (nếu không có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất). Trong quá trình sử dụng, nếu địa phương có dự án nào cần đến diện tích đất này thì vẫn có thể tiến hành thu hồi.

       

        ThanhLongLS cảm ơn phuongdung003 vì bài viết hữu ích
      • 8095

      2 phản hồi

      • congdoandicgroup - 26/03/2020
        Re:Đất trồng cây lâu năm khi hết hạn sử dụng có phải làm thủ tục gia hạn gì không?

        đất trồng cây lâu năm

        ThanhLongLS cảm ơn congdoandicgroup vì bài viết hữu ích
      • Mr_trong93 - 19/07/2020
        Re:Đất trồng cây lâu năm khi hết hạn sử dụng có phải làm thủ tục gia hạn gì không?

        Được gia hạn khi hết thời hạn sử dụng đất ghi trong GCNQSD đất.

        ThanhLongLS cảm ơn Mr_trong93 vì bài viết hữu ích
      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT