Menu

Điều kiện đối với bếp ăn công ty

Đăng nhập

    Điều kiện đối với bếp ăn công ty

    của minhhung456 - 332 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • minhhung456 - 28/08/2019
      Điều kiện đối với bếp ăn công ty

      Xin chào, Công ty mình đang có căn tin, nấu ăn cho CNV bữa trưa và chiều, nhưng chưa có giấy phép nào cho bếp ăn này, vậy mình cần có những giấy phép nào để đảm bảo đúng luật và những giấy phép này cần xin ở đâu ? điều kiện đủ để xin phép.

      sunshine19, ThanhLongLS cảm ơn minhhung456 vì bài viết hữu ích
    • 490

    7 phản hồi

    • Lunakhung123 - 28/08/2019
      Re:Điều kiện đối với bếp ăn công ty
      Theo Điều 2 Luật an toàn thực phẩm 2010 định nghĩa: "Cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống là cơ sở chế biến thức ăn bao gồm cửa hàng, quầy hàng kinh doanh thức ăn ngay, thực phẩm chín, nhà hàng ăn uống, cơ sở chế biến suất ăn sẵn, căng-tin và bếp ăn tập thể."
       
      Như vậy nếu doanh nghiệp có bếp ăn tập thể thì vẫn phải đảm bảo các điều kiện về an toàn thực phẩm theo Nghị định 155/2018/NĐ-CP:
       
      - Tuân thủ các quy định tại Điều 28, 29 và Điều 30 Luật an toàn thực phẩm và các yêu cầu cụ thể sau:
       
      + Thực hiện kiểm thực ba bước và lưu mẫu thức ăn theo hướng dẫn của Bộ Y tế;
       
      + Thiết bị, phương tiện vận chuyển, bảo quản thực phẩm phải bảo đảm vệ sinh và không gây ô nhiễm cho thực phẩm.
       
      - Người trực tiếp chế biến thức ăn phải được tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm và được chủ cơ sở xác nhận và không bị mắc các bệnh tả, lỵ, thương hàn, viêm gan A, E, viêm da nhiễm trùng, lao phổi, tiêu chảy cấp khi đang sản xuất, kinh doanh thực phẩm.
       
      Ngoài ra tại Điều 12 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định:
       
      Cơ sở không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm
       
      "1. Các cơ sở sau đây không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm:
       
      ... 
       
      h) Bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;
       
      ... 
       
      2. Các cơ sở quy định tại khoản 1 Điều này phải tuân thủ các yêu cầu về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm tương ứng."
       
      => Như vậy, theo quy định thì bếp ăn tập thể (căn tin) của doanh nghiệp (không đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm) không phải xin giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện ATTP nhưng phải đảm bảo các điều kiện của cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống theo đúng quy định tại Điều 5 Nghị định 155/2018/NĐ-CP nêu trên.
      ThanhLongLS cảm ơn Lunakhung123 vì bài viết hữu ích
    • HNP1997 - 29/09/2019
      Re:Điều kiện đối với bếp ăn công ty

      Lunakhung123 viết:

      Theo Điều 2 Luật an toàn thực phẩm 2010 định nghĩa: "Cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống là cơ sở chế biến thức ăn bao gồm cửa hàng, quầy hàng kinh doanh thức ăn ngay, thực phẩm chín, nhà hàng ăn uống, cơ sở chế biến suất ăn sẵn, căng-tin và bếp ăn tập thể."
       
      Như vậy nếu doanh nghiệp có bếp ăn tập thể thì vẫn phải đảm bảo các điều kiện về an toàn thực phẩm theo Nghị định 155/2018/NĐ-CP:
       
      - Tuân thủ các quy định tại Điều 28, 29 và Điều 30 Luật an toàn thực phẩm và các yêu cầu cụ thể sau:
       
      + Thực hiện kiểm thực ba bước và lưu mẫu thức ăn theo hướng dẫn của Bộ Y tế;
       
      + Thiết bị, phương tiện vận chuyển, bảo quản thực phẩm phải bảo đảm vệ sinh và không gây ô nhiễm cho thực phẩm.
       
      - Người trực tiếp chế biến thức ăn phải được tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm và được chủ cơ sở xác nhận và không bị mắc các bệnh tả, lỵ, thương hàn, viêm gan A, E, viêm da nhiễm trùng, lao phổi, tiêu chảy cấp khi đang sản xuất, kinh doanh thực phẩm.
       
      Ngoài ra tại Điều 12 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định:
       
      Cơ sở không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm
       
      "1. Các cơ sở sau đây không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm:
       
      ... 
       
      h) Bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;
       
      ... 
       
      2. Các cơ sở quy định tại khoản 1 Điều này phải tuân thủ các yêu cầu về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm tương ứng."
       
      => Như vậy, theo quy định thì bếp ăn tập thể (căn tin) của doanh nghiệp (không đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm) không phải xin giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện ATTP nhưng phải đảm bảo các điều kiện của cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống theo đúng quy định tại Điều 5 Nghị định 155/2018/NĐ-CP nêu trên.

      Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ. Hôm bữa chị gái mình làm trong doanh nghiệp có hỏi mình về vấn đề này tuy nhiên mình không biết phải trả lời như thế nào. Thông tin bạn cung cấp thật là hữu ích mình sẽ dùng nó để trả lời thắc mắc của chị mình.Cảm ơn bạn

    • thuylinh2311 - 28/08/2019
      Re:Điều kiện đối với bếp ăn công ty

      Vậy bạn cho mình hỏi; đối với bếp ăn tập thể trong doanh nghiệp, không nằm trong giấy phép kinh doanh thì không cần xin cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện về an toàn vệ sinh thực phẩm. Vậy nhân viên bếp ăn tập thể đó có cần được đào tạo kiến thức ATVSTP không ạ?

      ThanhLongLS cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    • linhtrang123456 - 30/08/2019
      Re:Điều kiện đối với bếp ăn công ty
      Theo quy định tại Điều 29 Luật An toàn thực phẩm 2010:
       
      "Điều 29. Điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm đối với cơ sở chế biến, kinh doanh dịch vụ ăn uống
      ...
       
      4. Tuân thủ quy định về sức khoẻ, kiến thức và thực hành của người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm."
       
      Căn cứ vào quy định nêu trên, mặc dù cơ sở chị không thuộc cấp giấy chứng nhận nhưng phải đảm bảo các quy định về kiến thức an toàn thực phẩm đối với nhân viên nấu ăn chị nhé.
    • thongtho - 29/09/2019
      Re:Điều kiện đối với bếp ăn công ty

      Theo quy định thì nhà ăn công ty khi đáp ứng các điều kiện về vệ sinh an toàn thực phẩm thì sẽ được cấp Giấy chứng nhận vệ sinh thực phẩm. Thủ tục cấp Giấy chứng nhận như sau:

      Hồ sơ:

      - Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành sản xuất tốt (GMP) thực phẩm bảo vệ sức khỏe theo Mu số 12 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP;

      - Sơ đồ các khu vực sản xuất và dây chuyền sản xuất (có xác nhận của tổ chức, cá nhân);

      - Danh mục các thiết bị chính được sử dụng tại cơ sở (có xác nhận của tổ chức, cá nhân).

      ThanhLongLS cảm ơn thongtho vì bài viết hữu ích
    • sunshine19 - 07/11/2019
      Re: Điều kiện đối với bếp ăn công ty

      Theo quy định Điều 5 Nghị định 155/2018/NĐ-CP sửa đổi quy định liên quan đến điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc phạm vi quản lý nhà nước của Bộ Y tế. Thì Bếp an tập thể của đơn vị bạn cần phải đảm bảo những quy định sau

      Tuân thủ các quy định tại Điều 28, 29 và Điều 30 Luật an toàn thực phẩm và các yêu cầu cụ thể :

      a) Thực hiện kiểm thực ba bước và lưu mẫu thức ăn theo hướng dẫn của Bộ Y tế;

      b) Thiết bị, phương tiện vận chuyển, bảo quản thực phẩm phải bảo đảm vệ sinh và không gây ô nhiễm cho thực phẩm.

      Người trực tiếp chế biến thức ăn phải được tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm và được chủ cơ sở xác nhận và không bị mắc các bệnh tả, lỵ, thương hàn, viêm gan A, E, viêm da nhiễm trùng, lao phổi, tiêu chảy cấp khi đang sản xuất, kinh doanh thực phẩm.”

      ThanhLongLS cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    • legaladviser - 13/11/2019
      Re:Điều kiện đối với bếp ăn công ty

      Theo tôi, trường hợp này cố gắng tránh trích dẫn luật ( bạn đã đọc luật rồi, hiểu rồi nhưng chưa xác định chắc chắn và cần tham vấn thêm ý kiến bên ngoài).

      Bạn chia ra thành 2 nhánh chính: 

      1. Sản xuất, chế biến với mục đích kinh doanh: Thì 99,99% sẽ phải xin GCN ( trừ trường một số cá nhân không phải đăng ký kinh doanh).

      2. Sản xuất, chế biến và tự tiêu dùng: Không phải xin GCN.

      Đối với bếp ăn tập thể của công ty bạn, nếu là nhân công thuộc biên chế công ty thì chỉ việc đi Tập huấn sức khỏe, kiểm tra sức khỏe các bệnh như " bệnh tả, lỵ, thương hàn, viêm gan A, E, lao phổi, tiêu chảy ". Thực hiện kiểm tra 3 bước và đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm cho các phương tiện vận chuyển. 

      Nếu là bên bạn thuê một bên khác nấu ăn trong bếp ăn của công ty bạn thì sẽ rơi vào nhánh 1. Lúc này bên bạn thuê phải xin cấp GCN.

      Thân mến.

      Luật sư Đỗ - Tư vấn pháp lý cho doanh nghiệp

      Hotline: 0989232568

      Email: luattrungtin@gmail.com

      Website: http://luattrungtin.com/

      ThanhLongLS cảm ơn legaladviser vì bài viết hữu ích
    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT