Menu

Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Đăng nhập

    Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    của naomi7700 - 508 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • naomi7700 - 08/12/2019
      Điều kiện hưởng chế độ thai sản

      Kính gửi luật sư, Em đóng BHXH từ đầu năm 2017 đến ngày 28/9/2019 thì báo giảm thai sản. Ngày 8/12/2019 em sinh con. Xin hỏi luật sư trường hợp của e có được hưởng chế độ thai sản hay không? Vì em thấy có 2 điều khoản về chế độ thai sản có vẻ mâu thuẫn nhau: - Người lao động được nghỉ thai sản 2 tháng trước khi sinh (tính từ lúc báo giảm đến lúc e sinh con đã quá 2 tháng) - Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi tham gia Bhxh đủ 6 tháng trong 12 tháng từ thời điểm sinh con.

      Mong luật sư tư vấn giúp em. Cảm ơn!

        ThanhLongLS cảm ơn naomi7700 vì bài viết hữu ích
      • 899

      1 phản hồi

      • thanhtungrcc - 08/12/2019
        Re: Hưởng chế độ thai sản

        Căn cứ quy định tại khoản 1, điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

        “Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

        1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

        Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”

        Mặt khác, căn cứ quy định tại điểm a khoản 3.3 Điều 3 Công văn số 1477/BHXH-CSXH năm 2013 có quy định về Thời gian tính hưởng nghỉ sinh con như sau:

        “a. Thời gian tính hưởng chế độ thai sản của lao động nữ khi sinh con được tính kể từ ngày lao động nữ thực tế nghỉ việc để sinh con theo quy định của Bộ luật Lao động. Trường hợp nghỉ việc trước khi sinh con hơn 02 tháng thì được tính từ thời điểm đủ 02 tháng trước khi sinh con.”

        Như vậy, theo quy định trên, thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng, trường hợp lao động nữ nghỉ việc trước khi sinh con hơn 2 tháng thì được tính từ thời điểm đủ 02 tháng trước khi sinh con.

        Theo như thông tin bạn cung cấp, thời điểm dự sinh của bạn là vào đầu tháng 9/2018 nhưng bạn có xin công ty nghỉ hưởng thai sản từ ngày 28/9/2019. Với trường hợp của bạn thì bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 nhưng thời gian bạn được tính để hưởng chế độ trước sinh là không quá 02 tháng. Do đó, bạn nghỉ hơn 2 tháng trước sinh thì được tính từ thời điểm đủ 02 tháng trước khi sinh con.

        Bạn nghỉ thai sản trước sinh quá 2 tháng vẫn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản nếu đáp ứng điều kiện hưởng theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014. Số tháng bạn nghỉ quá sẽ được tính là không lương, còn thời điểm để tính cho bạn hưởng chế độ không quá 2 tháng.

        Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 656 148

        Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

        Website: http://phamhonghai.vn; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

        ThanhLongLS cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT