Menu

Điều kiện kết hôn với quân nhân?

Đăng nhập

    Điều kiện kết hôn với quân nhân?

    của nenugods@gmail.com - 569 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • nenugods@gmail.com - 01/08/2020
      Điều kiện kết hôn với quân nhân?

      Tôi là quân nhân, hiện tôi định kết hôn, nhưng lai lịch ông của bạn gái tôi lại không tốt, tôi có đọc trên mạng rằng có thể xét lí lịch bạn gái trong 2 đời nếu có 1 hoặc nhiều người thân trong đảng, điều này có đúng không? và có được áp dụng đối với quân nhân không? và người thân trong đảng bao gồm những ai?

        ThanhLongLS cảm ơn nenugods@gmail.com vì bài viết hữu ích
      • 851

      1 phản hồi

      • LuatsuPhamThanhHuu - 02/08/2020
        Re: Hôn nhân với quân nhân
        Theo khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
         
        a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
         
        b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
         
        c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
         
        d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
         
        Nếu bạn thỏa điều kiện nêu trên thì được kết hôn.
         
        Tuy nhiên, vì người yêu của bạn là quân nhân, nên bạn cần báo cáo với đơn vị để được hướng dẫn cụ thể (đây là quy định nội bộ của ngành).

        Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

        Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

        ThanhLongLS, nenugods@gmail.com cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT