Menu

Đóng bảo hiểm xã hội cho người làm dịch vụ vệ sinh

Đăng nhập

    Đóng bảo hiểm xã hội cho người làm dịch vụ vệ sinh

    của kaitokid11 - 413 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • kaitokid11 - 29/08/2019
      Đóng bảo hiểm xã hội cho người làm dịch vụ vệ sinh

      Cho em hỏi, công ty a cung cấp dịch vụ vệ sinh co công ty b, công ty a thuê 4 người vệ sinh, mỗi người làm 1 tuần và tháng nào cũng vậy, có hợp đồng thỏa thuận rõ rang, không đóng bảo hiểm có bị vi phạm luật không?

      sunshine19, ThanhLongLS cảm ơn kaitokid11 vì bài viết hữu ích
    • 644

    4 phản hồi

    • DT_DA - 29/08/2019
      Re:Đóng bảo hiểm xã hội cho người làm dịch vụ vệ sinh

      Căn cứ theo Khoản 1, Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      Điều 2. Đối tượng áp dụng

      1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

      a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;”

      Như vậy, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời  hạn từ 03 tháng trở lên hoặc hợp đồng lao động không xác định thời gian; thì thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

      Về hợp đồng lao động và hợp đồng giao khoán công việc. Căn cứ theo quy định tại Điều 15 Bộ Luật lao động 2012 :

      Điều 15. Hợp đồng lao động

      Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.”

      Như vậy, hợp đồng lao động là thỏa thuận giữa các bên. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động phải đáp ứng các điều kiện của công việc; có các quyền và nghĩa vụ cụ thể. Bên cạnh đó người lao động còn được trả lương khi làm việc. Hợp đồng lao động chỉ ký với một người lao động nhất định.

      Đối với hợp đồng giao khoán công việc: các bên thỏa thuận với nhau về công việc thực hiện. Hợp đồng giao khoán kết thúc khi công việc được hoàn thành. Hợp đồng này được giao kết giữa một người sử dụng với một nhóm người thực hiện công việc thỏa thuận.

      Hợp đồng khoán việc là sự thỏa thuận của các bên, theo đó, bên nhận khoán có nghĩa vụ hoàn thành một công việc nhất định, sau khi hoàn thành phải bàn giao lại cho bên giao khoán kết quả công việc, bên giao khoán nhận kết quả công việc và trả cho bên nhận khoán thù lao đã thỏa thuận.

      Hiện nay, có 02 loại hợp đồng khoán việc:

      - Hợp đồng khoán việc toàn bộ là hợp đồng, trong đó, bên giao khoán trao cho bên nhận khoán toàn bộ chi phí, bao gồm cả chi phí vật chất lẫn chi phí lao động có liên quan đến các hoạt động để hoàn thành công việc. Trong khoản tiền người giao khoán trả cho người nhận khoán bao gồm chi phí vật chất, công lao động và lợi nhuận từ việc nhận khoán.

      - Hợp đồng khoán việc từng phần là hợp đồng mà trong đó, người nhận khoán phải tự lo công cụ lao động. Người giao khoán phải trả tiền khấu hao công cụ lao động và tiền công lao động.

      Hợp đồng khoán việc được giao kết đối với những công việc mang tính thời vụ, chỉ diễn ra trong một thời điểm nhất định. Đối với những công việc mang tính chất ổn định, lâu dài thì sẽ không được ký dưới hình thức khoán việc mà sẽ ký dưới hình thức hợp đồng lao động.

      Chế độ Bảo hiểm xã hội (BHXH) đối với hợp đồng khoán việc:

      Căn cứ theo quy định tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người nhận khoán việc không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, do đó, trong trường hợp giao kết hợp đồng khoán việc (hợp đồng dịch vụ - không phải hợp đồng lao động) thì các bên không phải tham gia BHXH bắt buộc theo quy định.

      Hiện nay, nhiều doanh nghiệp lựa chọn cách ký kết hợp đồng khoán việc với người lao động để tránh không phải đóng BHXH, BHYT, tuy nhiên, cần phải xem xét bản chất công việc để ký kết hợp đồng phù hợp, tránh xảy ra tình trạng ký kết hợp đồng sai quy định, dẫn đến xử phạt hành chính.

      Trách nhiệm khai thuế, nộp thuế đối với cá nhân giao kết hợp đồng khoán việc:

      Căn cứ theo quy định tại Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì cá nhân giao kết hợp đồng khoán có trách nhiệm phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với tiền lương, tiền công từ việc thực hiện hợp đồng giao khoán đó.

      Doanh nghiệp giao khoán có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân của người nhận khoán và phải cấp chứng từ khấu trừ thuế cho các cá nhân này. Trường hợp cá nhân nhận khoán ủy quyền cho doanh nghiệp quyết toán thuế thì doanh nghiệp giao khoán không phải cấp chứng từ khấu trừ.

      ThanhLongLS cảm ơn DT_DA vì bài viết hữu ích
    • linhtrang123456 - 30/09/2019
      Re:Đóng bảo hiểm xã hội cho người làm dịch vụ vệ sinh

      Cần phải xác định đây có phải hợp đồng lao động hay không để biết được có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bạn nhé. Nếu xác định là hợp đồng lao động thì ký hợp đồng lao động từ đủ 01 tháng trở lên là phải tham gia BHXH rồi. Để xác định có phải hợp đồng lao động không thì căn cứ là nội dung của hợp đồng có theo quy định tại Điều 23 Bộ luật Lao động 2012 không? Nếu đúng thì đó là hợp đồng lao động nhé.

       

    • thanhthuc30 - 05/10/2019
      Re:Đóng bảo hiểm xã hội cho người làm dịch vụ vệ sinh

      Đối với trường hợp trên còn tùy vào hợp đồng lao động nào quy đinh. Trường hợp hợp đồng lao động có thời hạn thì phải đống BHXH như pháp luật định. Như vậy bạn cần phải xác định trường hợp người làm dịch vụ này ký hợp đồng lao động loại nào thì mới xác định được có đóng BHXH và mức đóng BHXH. 

    • sunshine19 - 07/11/2019
      Re: Đóng bảo hiểm xã hội cho người làm dịch vụ vệ sinh
      Đầu tiên cần xác định rõ lại là công ty và 04 người trên có ký hợp đồng hay không? Vì  theo luật định Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.
      Nếu xác định là hợp đồng lao động thì ký hợp đồng lao động từ đủ 01 tháng trở
      lên là phải tham gia BHXH rồi
       
      ThanhLongLS cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT