Menu

Gia hạn passport

Đăng nhập

    Gia hạn passport

    của kimanhle - 14846 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • kimanhle - 10/06/2010
      Gia hạn passport
      Kình gửi các Ls & thành viên.
      Passport của e hết hạn thang 4/2010. lúc làm PP thì hô khẩu ở Hải phòng. Giờ đã chuyển và có hộ khẩu mới ở tp HCM. Vậy thủ tục gia hạn PP như thế nào ạ? và cầnlàm những gì? rất mong nhận được hướng dẫn của anh/chị

      Cám ơn nhiều
      • 15865

      9 phản hồi

      • kimanhle - 11/06/2010
        Re:Gia hạn passport
        Mong nhận được hướng dẫn sớm của các bạn thành viên.
      • ntdieu - 13/06/2010
        Re:Gia hạn passport

        Việc làm hộ chiếu bây giờ dễ lắm, bạn liên hệ phòng quản lý xuất nhập cảnh thuộc CA TP HCM để làm hộ chiếu mới thôi.

        Về thủ tục cụ thể bạn có thể xem ở trang này
      • thuytrangak - 24/05/2019
        Re:Gia hạn passport

        Theo quy định của pháp luật hiện hành. Cụ thể là tại khoản 1 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP quy định:

        Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 136/2007/NĐ-CP

        1. Khoản 2 Điều 4 về thời hạn của các loại giấy tờ có giá trị xuất cảnh, nhập cảnh được sửa đổi, bổ sung như sau:

        a) Sửa đổi, bổ sung điểm a, Khoản 2 như sau:

        a) Hộ chiếu quốc gia:

        - Hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ có giá trị không quá 5 năm tính từ ngày cấp. Hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ còn giá trị dưới 1 năm thì được gia hạn một lần, tối đa không quá 3 năm; khi hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.

        - Hộ chiếu phổ thông có giá trị không quá 10 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn. Hộ chiếu phổ thông còn hạn thì được cấp lại, khi hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.
        - Thời hạn của hộ chiếu quốc gia cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi hoặc cấp cho công dân kèm theo trẻ em dưới 9 tuổi thực hiện theo quy định tại Điều 5 của Nghị định này.”
        b) Sửa đổi, bổ sung điểm b, Khoản 2 như sau:
        “b) Các giấy tờ khác:
        - Hộ chiếu thuyền viên có giá trị không quá 10 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn. Hộ chiếu thuyền viên còn hạn thì được cấp lại, khi hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.”
        => Như vậy, theo như bạn trình bày thì hộ chiếu của bạn đã hết hạn thì bạn phải thực hiện thủ tục cấp hộ chiếu mới chứ không được gia hạn. Hồ sơ, thủ tục cấp hộ chiếu mới như sau:
        Bạn nộp 01 bộ hồ sơ tại Phòng quản lý xuất nhập cảnh thành phố Hồ Chí Minh (có thể nộp trực tiếp hoặc qua bưu điện). Bao gồm:
        - Tờ khai xin cấp hộ chiếu phổ thông 
        - Ảnh 08 chiếc, cỡ 4×6 cm dành cho passport 
        - Chứng minh thư nhân dân, sổ hộ khẩu bản gốc

         

      • thuylinh2311 - 27/05/2019
        Re:Gia hạn passport
        Hộ chiếu cấp cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 năm. Trong trường hợp hộ chiếu sắp hết hạn, chị làm thủ tục cấp lại hộ chiếu theo Thông tư 29/2016/TT-BCA gồm:
         
        - 01 tờ khai Mẫu X01;
         
        - 02 ảnh mới chụp, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu, phông nền màu trắng.
         
        ThanhLongLS cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
      • haihongnguyen - 31/05/2019
        Re:Gia hạn passport

        Lúc đi làm passport có yêu cầu mang hộ khẩu vậy nên bạn muốn gia hạn thì bạn tới Phòng quản lý xuất nhập cảnh thành phố mang tên Bác mà gia hạn.

        Bây giờ quản lý xuất nhập cảnh nâng lên tới tầm Cục quản lý rồi, chắc có lẽ đăng ký với gia hạn dễ hơn xưa.

        ThanhLongLS cảm ơn haihongnguyen vì bài viết hữu ích
      • An_Pisces - 21/06/2019
        Re:Gia hạn passport

        Theo Điểm a Khoản 1 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP thì Hộ chiếu phổ thông có giá trị không quá 10 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn. Tuy nhiên, theo quy định tại Nghị định 136/2007/NĐ-CP thì hộ chiếu phổ thông vẫn có thể được gia hạn trong các trường hợp sau:

        - Công dân Việt Nam ở nước ngoài về nước bằng hộ chiếu do cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài cấp, có nhu cầu được cấp hộ chiếu mà không đủ điều kiện để làm thủ tục cấp lại hộ chiếu theo quy định thì được xem xét cấp hộ chiếu có thời hạn không quá 01 năm để trở lại nước ngoài;

        - Công dân Việt Nam thuộc trường hợp chưa được xuất cảnh, nếu được Bộ trưởng Bộ Công an quyết định cho xuất cảnh thì thời hạn hộ chiếu cấp cho công dân này do Bộ trưởng Bộ Công an quyết định.

        Như vậy, trường hợp của bạn, hộ chiếu của bạn đã hết hạn thì không được gia hạn mà bạn phải làm thủ tục xin cấp lại hộ chiếu mới theo quy định của pháp luật. Trường hợp này, bạn có thể nộp hồ sơ tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an thành phố Hồ Chí Minh để được giải quyết theo thẩm quyền.

        Hồ sơ bao gồm:

        - 01 tờ khai Mẫu X01;

        - 02 ảnh mới chụp, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu, phông nền màu trắng;

         

        ThanhLongLS cảm ơn An_Pisces vì bài viết hữu ích
      • kindy_tran_8_2 - 23/06/2019
        Re:Gia hạn passport

        Theo quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP Hộ chiếu cấp cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 năm. Trong trường hợp hộ chiếu sắp hết hạn, phải làm thủ tục cấp lại hộ chiếu theo Thông tư 29/2016/TT-BCA chứ không được gia hạn. Hồ sơ, thủ tục cấp hộ chiếu như sau:

        Bạn nộp 01 bộ hồ sơ tại Phòng quản lý xuất nhập cảnh thành phố Hồ Chí Minh (có thể nộp trực tiếp hoặc qua bưu điện). Bao gồm:

        - Tờ khai theo Mẫu X01

        - 02 ảnh mới chụp, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu, phông nền màu trắng.- Chứng minh thư nhân dân, sổ hộ khẩu bản gốc

        Lưu ý:

        • Trường hợp ủy thác nộp hồ sơ quy định tại Điều 3 Thông tư 29/2016/TT-BCA thì tờ khai Mẫu X01 phải do Thủ trưởng của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp được ủy thác xác nhận và đóng dấu giáp lai ảnh, kèm theo văn bản của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó gửi cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh đề nghị cấp hộ chiếu cho người ủy thác (nếu đề nghị giải quyết cho nhiều người thì lập danh sách, có xác nhận của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp được ủy thác).
        • Trường hợp nộp hồ sơ cấp lại hộ chiếu qua doanh nghiệp bưu chính quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 29/2016/TT-BCA thì tờ khai Mẫu X01 do Trưởng Công an phường, xã, thị trấn nơi thường trú xác nhận, đóng dấu giáp lai ảnh, kèm theo hộ chiếu, bản chụp giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân còn giá trị sử dụng.

         

        ThanhLongLS cảm ơn ph_ngoc vì bài viết hữu ích
      • thuytien317 - 27/06/2019
        Re:Gia hạn passport

        Trường hợp của bạn, khi hộ chiếu cũ hết hạn thì không được đi gia hạn hộ chiếu mà phải đi làm thủ tục cấp lại hộ chiếu mới theo quy định của pháp luật.

        Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP sửa đổi một số điều về xuất nhập cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam có quy định “ Hộ chiếu phổ thông có giá trị không quá 10 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn. Hộ chiếu phổ thông còn hạn thì được cấp lại, khi hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.”

        Trong trường hợp hộ chiếu sắp hết hạn, phải làm thủ tục cấp lại hộ chiếu theo Thông tư 29/2016/TT-BCA chứ không được gia hạn. Về thủ tục bạn có thể nộp hồ sơ tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an thành phố Hồ Chí Minh để được giải quyết (có thể nộp trực tiếp hoặc qua bưu điện), hồ sơ bao gồm:

        - Tờ khai theo Mẫu X01

        - 02 ảnh mới chụp, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu, phông nền màu trắng.

        - Chứng minh thư nhân dân, sổ hộ khẩu bản gốc

         

      • nhmylinh97 - 30/01/2020
        Re: Gia hạn passport
        Theo điểm a khoản 1 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP, chỉ hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ còn giá trị dưới 1 năm thì được gia hạn một lần với thời hạn sử dụng không quá 3 năm và hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.
         
        Hộ chiếu phổ thông không được gia hạn, còn hạn thì được cấp lại, khi hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.
         
        Lâu nay mọi người vẫn hiểu gia hạn hộ chiếu được áp dụng với tất cả các loại hộ chiếu là chưa chính xác. Hộ chiếu phổ thông (loại cấp cho mọi công dân Việt Nam) không được gia hạn mà sẽ được cấp lại hoặc cấp mới.
         
        Thủ tục cấp lại hộ chiếu phổ thông do hết hạn
         
        Như đã trình bày ở trên, hộ chiếu phổ thông sẽ không được gia hạn, nếu hết hạn sẽ thực hiện cấp mới hộ chiếu, thủ tục như sau:
         
        Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ gồm:
         
        - Hộ chiếu phổ thông hết hạn;
         
        - 01 tờ khai mẫu X01;
         
        - 02 ảnh mới chụp, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu, phông nền màu trắng.
         
        * Đối với trẻ em dưới 14 tuổi:
         
        - Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu phải được Công an xã, phường, thị trấn nơi trẻ em đó thường trú hoặc tạm trú xác nhận và đóng dấu giáp lai ảnh;
         
        - Trường hợp đề nghị cấp riêng hộ chiếu nộp 01 bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục giấy khai sinh (nếu là bản chụp thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu) và 02 ảnh cỡ 4cm x 6cm.
         
        Tờ khai do cha hoặc mẹ khai và ký thay; nếu không còn mẹ, cha thì mẹ, cha nuôi hoặc người giám hộ (có giấy tờ chứng minh là mẹ, cha nuôi hoặc người giám hộ hợp pháp) khai và ký thay;
         
        - Trẻ em dưới 9 tuổi đề nghị cấp chung hộ chiếu với mẹ hoặc cha, nộp 01 bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục giấy khai sinh (nếu là bản chụp thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu) và 02 ảnh cỡ 3cm x 4cm.
         
        Bước 2: Nộp hồ sơ tại:
         
        - Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thường trú hoặc tạm trú;
         
        - Cục Quản lý xuất nhập cảnh. Áp dụng với các trường hợp:
         
        + Người cần đi nước ngoài để chữa bệnh nếu có giấy tờ chỉ định của bệnh viện;
         
        + Người có thân nhân ruột thịt ở nước ngoài bị tai nạn, bệnh tật, bị chết cần phải đi gấp để giải quyết, nếu có giấy tờ chứng minh những sự việc đó;
         
        + Cán bộ, công chức, viên chức, sỹ quan, hạ sỹ quan, công nhân viên trong Quân đội nhân dân và Công an nhân dân có nhu cầu xuất cảnh gấp, nếu có văn bản đề nghị của Thủ trưởng cơ quan, tổ chức nơi người đó đang làm việc;
         
        + Trường hợp có lý do cấp thiết khác đủ căn cứ thì Cục trưởng Cục Quản lý xuất nhập cảnh xem xét, quyết định.
         
        Bước 3: Nhận kết quả trực tiếp tại nơi đã nộp hồ sơ cấp hoặc qua đường Bưu điện
         
        Thời hạn giải quyết
         
        Nộp hồ sơ trực tiếp tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi thường trú hoặc tạm trú: Không quá 08 ngày làm việc
         
        Hồ sơ nộp tại Cục Quản lý xuất nhập cảnh: Không quá 05 ngày làm việc
      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT