Menu

giá trị của di chúc

Đăng nhập

    giá trị của di chúc

    của Hixcle - 5652 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Hixcle - 29/03/2016
      giá trị của di chúc
      xin luật sư cho biết khi còn sống ông tôi có viết 2 di chúc do quá lâu nên k xác định được di chúc nào viết trước cái nào viết sau nhưng 1 trong 2 bản di chúc thì 1 cái ông tôi viết tay còn cái kia là văn bản có công chứng do 2 di chúc ông tôi để lại nội dung khác nhau xin luật sư cho tôi hỏi cái nào có giá trị hơn ạ, cảm ơn luật sư
      thuhavnu cảm ơn Hixcle vì bài viết hữu ích
    • 11132

    8 phản hồi

    • lvhoan - 30/03/2016
      Re: giá trị của di chúc

      Chào bạn!

      Để di chúc có hiệu lực thì trước hết nó phải tuân theo về hình thức lẫn nội dung. Bản có công chứng theo tôi là có hiệu lực. Những di chúc không được công chứng, chứng thực về hình thức đại đa số không đáp ứng quy định của pháp luật.

      Nội dung căn bản nhất là di chúc phải thể hiện thời gian, không gian nhưng bạn không biết nó được lập khi nào nghĩa là di chúc không thể hiện thời gian do vậy di chúc này không có hiệu lực pháp luật.

      Thân chào

      Luật sư Lê Văn Hoan

      Trưởng VPLS Lê Văn

      131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

      ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

    • haphuong.1 - 14/04/2016
      Re: giá trị của di chúc

      Chào bạn.

      Đầu tiên tôi xin đồng ý với quan điểm của LS lvhoan đó là di chúc có công chứng có giá trị hơn. Tôi xin bổ sung một số điều luật cụ thể giúp bạn hiểu rõ hơn.

      Một di chúc được coi là hợp pháp và có giá trị pháp lý thì khi lập di chúc cần đáp ứng đủ điều kiện về nội dung và hình thức.

      Di chúc của ông bạn phải đảm bảo các nội dung sau: (Điều 653 BLDS 2005)

      - Ngày, tháng, năm lập di chúc;

      - Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

      - Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

      - Di sản để lại và nơi có di sản;

      - Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

      Ngoài ra, di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

      Theo như bạn nói không xác định được thời gian của di chúc nên bản di chúc đó không có hiệu lực pháp luật.

      Thân.

    • luatsuvuhien - 20/04/2016
      Di chúc nào có giá trị pháp luật - Luật sư Nguyễn Văn Tân trả lời như sau

      Về nguyên tắc bạn phải xem xét về điều kiện để di chúc có hiệu lực pháp luật:

      Khi xẩy ra tranh chấp về tính pháp lý của di chúc thì thông thường di chúc có công chứg được coi là có hiệu lực pháp luật cao hơn. Mặt khác, một người có thể viết nhiều di chúc tại các thời điểm khác nhau và di chúc cuối cùng là di chúc sẽ có hiệu lực khi người để lại di chúc mất đi. Tuy nhiên, chắc chắ dữ liệu bạn đưa ra là có vấn đề, về nguyên tắc nếu di chúc có công chứng chứng thực sẽ có ngày họ công chứng hoặc chứng thực chữ ký, do vậy theo tư duy logic thì cá nhân tôi công nhận di chúc có công chứng là sẽ có giá trị và tất nhiên sẽ kê khai di sản thừa kế tại Văn phòng công chứng bằng di chúc có công chứng.

      Bạn có thể tham khảo Điều 647, 649, 650, 652, 655, 656, 

      Cần tư vấn gì mời bạn gọi tới tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6227

      Luật sư: Nguyễn Văn Tân

      Giám đốc điều hành - Công Ty Luật Dương Khôi Minh

      Tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6227/ Công Ty luật Dương Khôi Minh

      Đoàn luật sư Tp Hà Nội

      Luật sư: Dân sự - Hình sự - Đất đai, Hôn nhân gia đình

      Chuyên soạn thảo: Hợp đồng đặt cọc, vay tài sản; biên bản thoả thuận

      Làm thủ tục sang tên sổ đỏ, cấp mới, đính chính

      Tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn, khai sinh, nhận cha con có yếu tố nước ngoài

      Visa, giấy phép lao động.

    • ducmanhduong198 - 20/04/2016
      Re: giá trị của di chúc

      cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về trang: bạn nên lựa chọn bản di chúc có chứng thực xác nhận của chính quyền nhé.vì đó là căn cứ để tòa xem xét có hiệu lực pháp luật.

      -và phai đảm bảo các điều kiện như 2 bác luật sư nêu trên.

      chúc bạn thành công!

    • acauk57b - 21/04/2016
      Re: giá trị của di chúc

      Với câu hỏi của bạn tôi xin trả lời bạn như sau:

      Với 2 di chúc không ghi rõ thời gian lập di chúc thì di chúc có công chứng có giá trị hơn. Tuy nhiên để một di chúc có hiệu lực pháp luật thì di chúc đó cần phải đảm bảo giá trị cả về nội dung lẫn hình thức.

      Do đó, theo quy đinh của Bộ luật dân sự thì di chúc cần phải đáp ứng các điều kiện sau:.

      Di chúc của ông bạn phải đảm bảo theo (Điều 653 BLDS 2005)

      - Ngày, tháng, năm lập di chúc;

      - Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

      - Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

      - Di sản để lại và nơi có di sản;

      - Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

       Mặt khác, một người có thể viết nhiều di chúc tại các thời điểm khác nhau và di chúc cuối cùng là di chúc sẽ có hiệu lực khi người để lại di chúc mất đi. Tuy nhiên, chắc chắ dữ liệu bạn đưa ra là có vấn đề, về nguyên tắc nếu di chúc có công chứng chứng thực sẽ có ngày họ công chứng hoặc chứng thực chữ ký, do vậy theo tư duy logic thì cá nhân tôi công nhận di chúc có công chứng là sẽ có giá trị và tất nhiên sẽ kê khai di sản thừa kế tại Văn phòng công chứng bằng di chúc có công chứng.

      Bạn có thể tham khảo Điều 647, 649, 650, 652, 655, 656, 

      Ngoài ra, di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

      Theo như bạn nói không xác định được thời gian của di chúc nên bản di chúc đó không có hiệu lực pháp luật.

      cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi

    • acauk57b - 04/05/2016
      Re: giá trị của di chúc

      Trả lời:

      Với câu hỏi của bạn, tôi xin tư vấn giúp bạn như sau:

      Với 2 di chúc không ghi rõ thời gian lập di chúc thì di chúc có công chứng có giá trị hơn. Tuy nhiên, để một di chúc có hiệu  lực pháp luật thì di chúc đó phải đảm bảo giá trị cả về nội dung lẫn hình thức.

      Theo quy định của Bộ luật dân sự 2005 thì để một di chúc có hiệu lực cần các điều kiện sau:

       +) Theo điều 653 BLDS 2005

      -Di chúc ghi rõ ngày tháng năm lập di chúc;

      -Họ tên, nơi cư trú của người lập di chúc;

      -Họ tên, cơ quan tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

      -Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

      Mặt khác một người viết nhiều di chúc ở các thời điểm khác nhau, thì di chúc cuối cùng sẽ là di chúc có hiệu lực khi người để lại di chúc mất đi. Tuy nhiên tôi thấy dữ liệu bạn đưa ra cũng có vẫn đề, về nguyên tắc nếu di chúc có công chứng chứng thực sẽ có ngày họ công chứng hoặc chứng thực chữ ký. Do đó, theo tư duy logic thì cá nhân tôi công nhận di chúc có công chứng là sẽ có giá trị cao nhất và tất nhiên sẽ kê khai di sản thừa kế tại Văn phòng công chứng bằng di chúc có công chứng.

                Ngoài ra, di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng kí hiệu, nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

      Ngoài ra bạn có thể tham khảo các điều luật tại Bộ luật dân sự 2005 tại các Điều 647, 649, 652, 655, 656.

      Cuối cùng, theo như bạn nói do di chúc của ông bạn không có thời gian rõ rằng, nên di chúc này không có hiệu lực pháp luật.

      Về mặt pháp luật là vậy, ngoài ra còn căn cứ vào tình hình thực tế và những chứng cư bên bạn cung cấp nữa. Để được tư vấn cụ thể hơn, có thể liên hệ với luật sư Mr- Câu theo số ĐT: 0946316491 or 01656119420

    • vonhat0792 - 07/05/2016
      Re:giá trị của di chúc

      một di chúc được coi là hợp pháp khi đáp ứng điều kiện về nội dung và hình thức. trong hai cái di chúc đó một cái được chứng thực thì khả năng giá trị pháp lý sẽ cao hơn. tuy nhiên, nếu nó được lập trước và mâu thuẫn với nội dung sau thì khả năng di chúc sau sẽ có hiệu lực

    • Re:giá trị của di chúc

      Cho hỏi là tôi muốn viết 2 di chúc. Một di chúc có công chứng gồm các tài sản giấy tờ đất, sổ tiết kiệm. Một di chúc khác gồm tìa sản không có giấy tờ như tiền mặt vàng bạc thì có giá trị pháp lý không

      ThanhLongLS cảm ơn truongdinhtien97@gmail.com vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT