Menu

Giữ tiền sau khi quyết toán có vi phạm trách nhiệm hình sự không?

Đăng nhập

    Giữ tiền sau khi quyết toán có vi phạm trách nhiệm hình sự không?

    của hiennt.cabtech - 186 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • hiennt.cabtech - 26/03/2020
      Giữ tiền sau khi quyết toán có vi phạm trách nhiệm hình sự không?

      Kính chào Luật Sư.

      Cơ quan của em là cơ quan nhà nước nên có hình thức tạm ứng tiền và thanh quyết toán số tiền theo chứng từ. Ban đầu, cơ quan tạm ứng cho bạn A 10đ để thực hiện công việc. Sau đó, bạn A sử dụng 5đ và đem nộp chứng từ với tổng giá trị là 15đ. Mọi việc đều theo chỉ đạo của cơ quan, 5đ còn lại phải nộp về cho cơ quan. Tuy nhiên, bạn A không nộp lại 5đ và nghỉ ngang, không liên lạc được. 5đ tương đương 15tr.

      Vậy cho em hỏi:

      1. Cơ quan được quyền gửi văn bản về địa phương để khởi tố hình sự không?

      2. Chi phí khởi tố hình sự là bao nhiêu ạ?

        ThanhLongLS cảm ơn hiennt.cabtech vì bài viết hữu ích
      • 329

      3 phản hồi

      • thanhtungrcc - 26/03/2020
        Re: Giữ tiền sau khi quyết toán có vi phạm trách nhiệm hình sự không?

        Theo thông tin cung cấp thì nhân viên của công ty có đứng ra tạm ứng tiền của công ty để chi đi thực hiện nhiệm vụ. Vậy nếu có tranh chấp phát sinh, công ty cần có giấy tờ chứng minh đã giao tiền cho nhân viên đó.

        Căn cứ Điều 175 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định:

        Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

        1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

        a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

        b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

        ...

        Như vậy, theo quy định trên người nhân viên trong đơn vị bạn đã bỏ trốn không liên lạc được thì đã có dấu hiệu chiếm đoạt tài sản. Nếu đơn vị bạn chứng minh được nhân viên đã nhận tiền và chiếm đoạt số tiền đó thì nhân viên này sẽ chịu trách nhiệm hình sự. Để bảo vệ quyền lợi của mình đơn vị bạn nên tố cáo nhân viên đó với cơ quan điều tra nơi hai bên đã thực hiện giao dịch và việc tố cáo này nếu được giải quyết sẽ không phải mất phí.

        Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

        Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

        Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

        hiennt.cabtech, ThanhLongLS cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
      • hiennt.cabtech - 26/03/2020
        Re:Giữ tiền sau khi quyết toán có vi phạm trách nhiệm hình sự không?

        Cảm ơn Luật Sư Tùng.

        - Nhân viên này không gọi điện được nhưng vẫn trả lời email, bàn giao công việc qua email. Và không lên công ty để gặp trực tiếp, viện cớ do dịch Covid-19.

        - Cơ quan có giữ chứng từ tạm ứng của nhân viên. Tuy nhiên, nhân viên này đã cung cấp giấy tờ chứng từ hóa đơn đầy đủ để thanh toán tiền tạm ứng này. Số tiền nhân viên đang giữ là số tiền như "tham nhũng". Định mức 10đ, chi 5đ. Giữ 5đ. Cơ quan ko có chứng minh việc này được.

        Vậy theo LS, cơ quan em có thể tố cáo được không ạ?

        ThanhLongLS cảm ơn hiennt.cabtech vì bài viết hữu ích
      • thanhtungrcc - 28/03/2020
        Re:Giữ tiền sau khi quyết toán có vi phạm trách nhiệm hình sự không?

        Như tôi đã tư vấn ở phần trước, nếu đơn vị bạn chứng minh được nhân viên đã nhận tiền và không trả với mục đích chiếm đoạt số tiền đó thì nhân viên này sẽ chịu trách nhiệm hình sự. Để bảo vệ quyền lợi của mình đơn vị bạn nên tố cáo nhân viên đó với cơ quan điều tra nơi hai bên đã thực hiện giao dịch và việc tố cáo này nếu được giải quyết thẻo quy định.

        Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

        Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

        Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

        ThanhLongLS cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT