Menu

Gửi xe tại siêu thị có lấy thẻ nhưng quên rút chìa khoá, bị cướp vào lấy đi, lỗi của ai?

Đăng nhập

    Gửi xe tại siêu thị có lấy thẻ nhưng quên rút chìa khoá, bị cướp vào lấy đi, lỗi của ai?

    của phamlephuongvy - 570 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • phamlephuongvy - 26/12/2020
      Gửi xe tại siêu thị có lấy thẻ nhưng quên rút chìa khoá, bị cướp vào lấy đi, lỗi của ai?

      Tôi đi làm ở siêu thị và có gửi xe tại đây. khi vào có lấy thẻ xe và bỏ vào cốp, nhưng do sơ ý không rút chìa khóa, 16h cùng ngày nhân viên bảo vệ có thông báo xe tôi bị kẻ giang cướp. tuy nhiên kẻ gian không dùng thẻ xe để ra mà phóng thẳng xe qua chốt bảo vệ, lúc đó chốt bảo vệ ỷ y không hạ barie gạt xe xuống, để cho kẻ gian phóng xe ra một cách dễ dàng. xe tôi là loại xe sh mua cũ lại và sử dụng được 13 ngày vs giá 52tr. xin hỏi luật sư ai là người phải chịu trách nhiệm trong việc này. và tôi phải giải quyết ra sao? xin cám ơn!

        ThanhLongLS cảm ơn phamlephuongvy vì bài viết hữu ích
      • 860

      4 phản hồi

      • nghuynhminhkhoi - 31/12/2020
        Re:Gửi xe tại siêu thị có lấy thẻ nhưng quên rút chìa khoá, bị cướp vào lấy đi, lỗi của ai?

        Theo quy định tại Điều 554 Bộ luật Dân sự 2015 thì hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công.

        Như vậy, khi xảy ra việc mất xe mà bên trông giữ xe không có yêu cầu về việc khách hàng phải tự bảo quản xe và được xác định là hợp đồng gửi giữ tài sản với hình thức là lời nói, hành vi cụ thể thì bên trông xe phải có trách nhiệm bồi thường cho bên gửi xe.

        Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 557 Bộ luật Dân sự 2015 thì bên giữ tài sản phải bồi thường thiệt hại, nếu làm mất, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng.

        Như vậy, trong trường hợp mà bạn nêu trên, siêu thị phải có trách nhiệm bồi thương thiệt hại tài sản cho bạn.

        Về mức bồi thường khi bên trông giữ xe làm mất xe:

        - Mức bồi thường trong trường hợp này thường căn cứ vào giá trị xe bị mất. Tuy nhiên, trên thực tế, khó xác định chính xác giá trị xe đã bị làm mất. Do vậy, việc giải quyết trách nhiệm bồi thường theo sự thỏa thuận của các bên; nếu không thỏa thuận được, người gửi xe có thể khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền.

        - Khi khởi kiện tại Tòa án nhân dân, các giấy tờ xe, hình ảnh trích xuất từ camera, lời khai của các bên,… sẽ là những căn cứ xác định giá trị của xe để xác định mức bồi thường.

        Mong những thông tin này sẽ bổ ích cho bạn.

        phamlephuongvy cảm ơn nghuynhminhkhoi vì bài viết hữu ích
      • phamlephuongvy - 06/01/2021
        Re:Gửi xe tại siêu thị có lấy thẻ nhưng quên rút chìa khoá, bị cướp vào lấy đi, lỗi của ai?

        Trước tiên xin cảm ơn bạn đã tư vấn!

        Mình muốn hỏi thêm bên gửi xe đồng ý đền cho mình theo giá thị trường nhưng mình không rỏ giá thị trường là giá mình vừa mua xe 52tr hay là giá chiếc xe mới mức giá ở năm 2015 và tính theo năm đã sử dụng thì họ chỉ đền cho mình 50% giá xe mới. Bên gửi xe có bắt lỗi do mình sơ ý cắm chìa khóa và để thẻ xe trong cốp xe, nên hiện tại mình không có thẻ xe để đưa lại cho họ, nhưng vì mình là nhân viên làm trong siêu thị, và trong biên bản làm việc họ cũng có ghi rỏ là khi vào làm mình có lấy thẻ xe. Mình rất mong nhận được phản hồi sớm từ bạn!

      • ntdieu - 06/01/2021
        Re:Gửi xe tại siêu thị có lấy thẻ nhưng quên rút chìa khoá, bị cướp vào lấy đi, lỗi của ai?

        Giá thị trường là giá trung bình của chiếc xe khi mua bán vào thời điểm hiện nay, nghĩa là xe cũ giống như xe của bạn.

        ThanhLongLS cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
      • phamlephuongvy - 11/01/2021
        Re:Gửi xe tại siêu thị có lấy thẻ nhưng quên rút chìa khoá, bị cướp vào lấy đi, lỗi của ai?

        Hiện tại mình đã thỏa thuận được vs bên gửi xe của siêu thị mức đền bù chiếc xe là 49tr. Mình xin cảm ơn các bạn đã tư vấn những thông tin hữu ích cho mình.

        Chúc các bạn năm mới vui vẻ, bình an.!

        ThanhLongLS cảm ơn phamlephuongvy vì bài viết hữu ích
      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT