Menu

Hai nhà sát nhau có được mở lỗ thông gió không?

Đăng nhập

    Hai nhà sát nhau có được mở lỗ thông gió không?

    của luukhanhdu123 - 421 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • luukhanhdu123 - 03/11/2019
      Hai nhà sát nhau có được mở lỗ thông gió không?

      Em xin chào anh chị Luật sư!

      Em có vấn đề sau nhờ các anh chị tư vấn giúp em ạ:

      Nhà em định xây gara ngoài trời dạng khép kín. Trên bức tường phía nhà hàng xóm, em định mở lỗ thông gió có lắp quạt đẩy mùi từ gara ra ngoài. Bức tường này cách bờ tường rào của nhà em và nhà hàng xóm là 0.8m. 

      Em xin hỏi là em có được trổ lỗ thống gió và gắn quạt trên bức tường gara này không. Vì em đọc luật quy định là khoảng cách bức tường so với ranh giới dưới 2m là không được trổ. Nhưng luật lại nói là từ tầng 2 trở lên và không thấy nói dưới tầng trệt.

      Mong các anh chị giúp em ạ. Em cám ơn.

      ThanhLongLS cảm ơn luukhanhdu123 vì bài viết hữu ích
    • 640

    11 phản hồi

    • toanvv - 04/11/2019
      Re: Hỏi về vấn đề mở cửa thông hơi

      Tại Khoản 8 Điều 12 Luật xây dựng 2014 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm:

      "8. Xây dựng công trình không tuân thủ tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật được lựa chọn áp dụng cho công trình."

      Quy chuẩn xây dựng ban hành kèm QĐ 04/2008/QĐ-BXD thay thế phần II của quy chuẩn xây dựng ban hành kèm QĐ số 682/BXD-CSXD 1996 nên về việc trổ cửa sổ theo nguyên tắc vẫn phải áp dụng Quy chuẩn xây dựng ban hành kèm QĐ số 682/BXD-CSXD 1996 của Bộ Xây Dựng, cụ thể:

      Theo điểm 1, khoản 7.12.2, Điều 7.12 quy chuẩn xây dựng Việt Nam, phần quy định về kiến trúc đô thị thì:

      “Từ tầng hai trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở các cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2 m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh.

      Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m."

      Điểm 3, khoản 7.12.2, Điều 7.12 còn nêu:

      “Trong trường hợp có thỏa thuận được mở cửa thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2 m có thể được mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép dưới cao hơn mặt sàn ít nhất 2 m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ, việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử”.

      Mặt khác, theo Tiêu chuẩn thiết kế nhà ở riêng lẻ 9411 năm 2012, cụ thể tại mục 6.4.3 quy định:

      “Không được phép mở cửa đi, cửa sổ, cửa thông gió nếu tường nhà xây sát với ranh giới lô đất hoặc ranh giới nền nhà thuộc quyền sử dụng của người khác. Chỉ được phép mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi nếu tường xây cách ranh giới lô đất, ranh giới nền nhà bên cạnh từ 2,0 m trở lên.”

      Theo thông tin anh cung cấp, giữa nhà anh và nhà hàng xóm sát nhau, Theo đó, Nhà bạn không được xây lỗ thông gió sát với ranh giới đất của nhà hàng xóm bất kể là tầng 1 hay tầng cao hơn. Vì vậy nếu trong trường hợp bạn xây lỗ thông gió thì hàng xóm có thể yêu cầu đề nghị nhà bạn bịt lỗ thông gió đó lại, và họ có quyền gửi đơn đến các cơ quan chức năng có thẩm quyền để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

      ThanhLongLS, luukhanhdu123 cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    • luukhanhdu123 - 05/11/2019
      Re:Hai nhà sát nhau có được mở cửa thông gió không?

      Em kính chào luật sư Toàn!

      Nếu bức tường gara cách ranh giới với hàng xóm 2m trở lên, thì em có được lắp quạt thông gió (trên bức tường này) hướng về phía bức tường rào với hàng xóm không ạ?

      Vì em thấy có quy định không được thổi khí thải sang nhà hàng xóm. Nhưng trường hợp này  em lắp quạt thổi vào bức tường rào chứ không thổi trực tiếp sang hàng xóm ngay.

      Em xin chám ơn luật sư.

      ThanhLongLS cảm ơn luukhanhdu123 vì bài viết hữu ích
    • toanvv - 05/11/2019
      Re:Hai nhà sát nhau có được mở cửa thông gió không?

      Theo quy định chỉ được phép mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi nếu tường xây cách ranh giới lô đất, ranh giới nền nhà bên cạnh từ 2,0 m trở lên. Nhưng việc bạn lắp quạt thông gió (trên bức tường này) hướng về phía bức tường rào với hàng xóm thì được nhưng không được thổi khí thải sang nhà hàng xóm. Do đó, bạn không thể mở lỗ thông hơi lắp quạt thông gió thổi khí thải sang nhà hàng xóm vì vi phạm về thải khí thải ra môi trường rồi.

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

      ThanhLongLS, luukhanhdu123 cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    • luukhanhdu123 - 06/11/2019
      Re:Hai nhà sát nhau có được mở lỗ thông gió không?

      Em vẫn chưa hiểu rõ ạ.

      Nếu em lắp quạt thông gió thấp xuống để thổi vào tường rào. Nhưng khi thổi vào tường rào thì khí thải sẽ bay lên cao, và có thể lại bay sang nhà hàng xóm. 

      Trường hợp này thì em có được phép lắp không ạ?

      ThanhLongLS cảm ơn luukhanhdu123 vì bài viết hữu ích
    • toanvv - 06/11/2019
      Re:Hai nhà sát nhau có được mở lỗ thông gió không?

      Nếu là thông gió khí khải sang đối diện nhà hàng xóm thì không được làm, bạn phải làm đường ống thông gió sang hướng khác mới được nhé

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

      ThanhLongLS cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    • luukhanhdu123 - 07/11/2019
      Re:Hai nhà sát nhau có được mở lỗ thông gió không?

      Em cám ơn luật sư. 

      Nếu em làm quạt thông gió, cách tường rào 2m, hướng lên trời. Thì nếu gió trời thổi về phía hàng xóm thì chắc chắn khí thải cũng sẽ bay sang. Như vậy thì có phạm luật không ạ? 

      ThanhLongLS cảm ơn luukhanhdu123 vì bài viết hữu ích
    • toanvv - 12/11/2019
      Re:Hai nhà sát nhau có được mở lỗ thông gió không?

      Theo quy định chỉ được phép mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi nếu tường xây cách ranh giới lô đất, ranh giới nền nhà bên cạnh từ 2,0 m trở lên. Nhưng việc bạn lắp quạt thông gió (trên bức tường này) hướng về phía bức tường rào với hàng xóm thì được nhưng không được thổi khí thải sang nhà hàng xóm. Do đó, bạn không thể mở lỗ thông hơi lắp quạt thông gió thổi khí thải sang nhà hàng xóm vì vi phạm về thải khí thải ra môi trường rồi.

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

      ThanhLongLS, luukhanhdu123 cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    • luukhanhdu123 - 12/11/2019
      Re:Hai nhà sát nhau có được mở lỗ thông gió không?

      Cám ơn luật sư đã tư vấn. 

      Luật chư cho em hỏi là không khí trong gara (gara nhà em để oto xe máy của gia đình thôi) thì không khí đó có phải là khí thải không ạ?

      ThanhLongLS cảm ơn luukhanhdu123 vì bài viết hữu ích
    • toanvv - 12/11/2019
      Re:Hai nhà sát nhau có được mở lỗ thông gió không?

      Không có khí thải của động cơ hoặc các loại khí thải độc hại khác thì được bạn nhé!

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

      ThanhLongLS, luukhanhdu123 cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    • luukhanhdu123 - 13/11/2019
      Re:Hai nhà sát nhau có được mở lỗ thông gió không?

      Cám ơn luật sư đã trả lời.

      Nhưng luật sư trả lời qua loa quá, làm mất thời gian của cả 2.

      Luật sư cho biết là như nào gọi là không có khí thải từ động cơ?

      Gara để oto thì tất nhiên có khí thải khi khởi động xe để ra vào gara. Mọi gara của các gia đình đều như vậy. Như vậy thì nhà nào cũng vi phạm quy định khí thải vì gara nào hầu như cũng có thông gió ra ngoài( thông gió lên trời thì cũng vẫn bay sang nhà hàng xóm theo chiều gió trời).

       

      ThanhLongLS cảm ơn luukhanhdu123 vì bài viết hữu ích
    • toanvv - 14/11/2019
      Re:Hai nhà sát nhau có được mở lỗ thông gió không?

      Để giải đáp trường hợp pháp lý mà bạn đang còn thắc mắc thì bạn hãy liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

      Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

      Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

      ThanhLongLS cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT