Menu

Hiệu lực của nội quy lao động chưa đăng ký

Đăng nhập

    Hiệu lực của nội quy lao động chưa đăng ký

    của butbimat - 5502 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • butbimat - 25/05/2018
      Hiệu lực của nội quy lao động chưa đăng ký

      Các luật sư cho em hỏi vấn đề như sau: 

      Công ty em hiện có 5 lao động. Khi em vào làm việc giám đốc có gửi cho nội quy lao động tại Công ty. Tuy nhiên nội quy này chưa được đăng ký ở Sở lao động.

      Sau khi em làm việc được 8 tháng thì công ty quyết định sa thải em vì lý do vi phạm kỉ luật lao động, hợp đồng của em còn hơn 1 năm mới hết hạn.

      Theo em biêt thì công ty 5 người không cần đăng ký nội quy lao động với Sở LĐTBXH, nhưng em cũng đọc thấy có quy định là Nội quy lao động có hiệu lực sau 15 ngày từ ngày cơ quan nhà nước nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động. Vậy nội quy này chưa đăng ký thì có hiệu lực không?

      Các luật sư cho em hỏi công ty có thể dựa vào nội quy lao động chưa được đăng ký với Sở Lao động để kỷ luật sa thải em không ạ?  Em cảm ơn.

      ThanhLongLS, kiemdinhvn cảm ơn butbimat vì bài viết hữu ích
    • 13771

    3 phản hồi

    • thanhtungrcc - 25/05/2018
      Re: Hiêu lực của nội quy lao động chưa đăng ký

      Theo điều 119 Bộ luật lao động 2012 quy định về Nội quy lao động như sau:

      “Người sử dụng lao động sử dụng từ 10 người lao động trở lên phải có nội quy lao động bằng văn bản.”

      Như vậy, công ty sử dụng dưới 10 lao động thì không bắt buộc phải có nội quy lao động nhưng nếu có nội quy lao động đáp ứng đủ các điều kiện pháp luật quy định thì vẫn có hiệu lực.

      Về hiệu lực của nội quy lao động, Bộ luật lao động quy định như sau:

      Điều 120. Đăng ký nội quy lao động

      1. Người sử dụng lao động phải đăng ký nội quy lao động tại cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.”

      Điều 122. Hiệu lực của nội quy lao động

      Nội quy lao động có hiệu lực sau thời hạn 15 ngày, kể từ ngày cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 120 của Bộ luật này.”

      Theo quy định này, nội quy lao động bắt buộc phải được đăng ký tại cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh thì mới có hiệu lực và hiệu lực tự phát sinh sau 15 ngày kể từ ngày cơ quan này nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, trừ trường hợp nội quy cần sửa đổi.

      Do đó, nội quy lao động chưa được đăng ký thì chưa có hiệu lực và không thể sử dụng nội quy chưa có hiệu lực để làm căn cứ sa thải người lao động. Nếu việc sa thải là không có căn cứ theo quy định pháp luật thì bạn có thể khiếu nại và khởi kiện quyết định sa thải đó.

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 656 148 ;

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

      Website: http://luatsuhanoi.org; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

      ThanhLongLS cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    • NDTC17 - 14/06/2018
      Re:Hiệu lực của nội quy lao động chưa đăng ký

      + Theo quy định, để xử lý KLLĐ NSDLĐ bắt buộc phải có Nội Quy Lao động. 

      + Người SDLĐ dưới 10 lao động không bắt buộc phải có NQLĐ và nếu có thì cũng không phải đăng ký (Khoản 9 Điều 28 Nghị định 05/2015/NĐ-CP).

      => vì vậy, nếu nsd lao động có NQLĐ và chứng minh được bạn đã vi phạm quy định trong NQLĐ thì việc xử lý kỷ luật lao động là hợp pháp.

       

      ThanhLongLS cảm ơn NDTC17 vì bài viết hữu ích
    • BACHLUAT - 21/06/2018
      Re:Hiệu lực của nội quy lao động chưa đăng ký

      Nội quy lao động trong trường hợp dưới 10 người lao động và chưa đăng ký vẫn sẽ có hiệu lực (kể từ ngày Người sử dụng lao động quyết định trong văn bản Nội quy lao động). Bởi vì theo quy định tại Khoản 9 Điều 10 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH, cụ thể như sau:

      "Người sử dụng lao động sử dụng dưới 10 người lao động không phải đăng ký nội quy lao động; trường hợp ban hành nội quy lao động bằng văn bản thì hiệu lực của nội quy lao động do người sử dụng lao động quyết định trong nội quy lao động; trường hợp không ban hành nội quy lao động bằng văn bản thì người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận nội dung kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất và ghi trong hợp đồng lao động để thực hiện."

      Vì vậy, Công ty có thể áp dụng các quy định trong Nội quy lao động để xử lý kỷ luật Người lao động.

      ThanhLongLS, AICVietNam cảm ơn BACHLUAT vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT