Menu

Hộ kinh doanh cá thể có được thuê đất của nhà nước?

Đăng nhập

    Hộ kinh doanh cá thể có được thuê đất của nhà nước?

    của Kairo23 - 150 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Kairo23 - 31/07/2020
      Hộ kinh doanh cá thể có được thuê đất của nhà nước?

      Tôi cùng với một người bạn đăng ký thành lập hộ kinh doanh cá thể có 2 người góp vốn và muốn lập dự án xin thuê đất của huyện.

      Theo quy định của luật đất đai, ubnd huyện chỉ cho thuê đất đối với cá nhân, hộ gia đình.

      Vậy, hộ kinh doanh cá thể của tôi có được cho thuê đất, nếu được cho thuê đất thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên cá nhân hay hộ kinh doanh cá thể.

        ThanhLongLS cảm ơn Kairo23 vì bài viết hữu ích
      • 237

      3 phản hồi

      • toanvv - 31/07/2020
        Re: Hộ kinh doanh cá thể có được thuê đất.

        Căn cứ Điều 59 Luật đất đai 2013 quy định về thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

        * Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

        "- Giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với tổ chức;

        – Giao đất đối với cơ sở tôn giáo;

        – Giao đất đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định tại khoản 3 Điều 55 của Luật này;

        – Cho thuê đất đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 56 của Luật này;

        – Cho thuê đất đối với tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao."

        * Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

        – Giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân. Trường hợp cho hộ gia đình, cá nhân thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ với diện tích từ 0,5 héc ta trở lên thì phải có văn bản chấp thuận của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trước khi quyết định;

        – Giao đất đối với cộng đồng dân cư.

        * Ủy ban nhân dân cấp xã cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.

        * Cơ quan có thẩm quyền quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này không được ủy quyền.

        Đối tượng thuê đất là hộ kinh doanh cá thể, do đó thẩm quyền cho thuê đất của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

        Cần phải xem xét rõ, đất đang do cơ quan nào quản lý? Nếu Ủy ban nhân dân cấp huyện không có nhu cầu sử dụng, nếu có cá nhân hoặc hộ gia đình có nhu cầu thuê để đầu tư phát triển xét thấy hợp lý thì Ủy ban nhân dân cấp huyện cho thuê đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên hộ kinh doanh cá thể.

        Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

        Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

        ThanhLongLS cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
      • Kairo23 - 31/07/2020
        Trình tự cho hộ kinh doanh thuê đất

        Cảm ơn luật sư

        Hộ kinh doanh của tôi thưc hiện chuyển nhượng tài sản trên đất thuê của ông A. Ông A đã được huyện cho thuê đất trả tiền hàng năm và đang xin trả lại dự án cũ.

        Vậy tôi phải thực hiện trình tự như thế nào, xin cảm ơnt

        ThanhLongLS cảm ơn Kairo23 vì bài viết hữu ích
      • toanvv - 31/07/2020
        Re: trinh tự cho hộ kinh doanh thuê đất

        Theo quy định tại Điều 175 của Luật Đất đai thì người sử dụng đất được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm không có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

        Do đó, trường hợp nói trên là đất được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm thì không được chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Tại Khoản 2 Điều 179 Luật Đất đai năm 2013 quy định: Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

        - Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;

        - Bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

        - Để thừa kế, tặng cho tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận thừa kế, người được tặng cho tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

        - Cho thuê tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê theo quy định của pháp luật về dân sự;

        - Thế chấp bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật;

        - Góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê trong thời hạn thuê đất với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài để hợp tác sản xuất, kinh doanh; người nhận góp vốn bằng tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định.

        Theo quy định nêu trên, khi được Nhà nước cho thuê đất trả tiền hàng năm, bạn chỉ quyền mua bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê và người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định.

        Trình tự thực hiện thủ tục mua bán tài sản trên đất thuê hàng năm.

        Bước 1. Chuẩn bị hồ sơ mua bán tài sản trên đất thuê hàng năm.

        -   Người thực hiện thủ tục chuẩn bị bộ hồ sơ gồm có:

        + Hợp đồng, văn bản mua bán tài sản gắn liền với đất thuê hàng năm theo quy định.

        + Bản gốc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp;

        + Hợp đồng thuê đất đã ký với Nhà nước.

        - Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

        Bước 2. Nộp hồ sơ mua bán tài sản trên đất thuê hàng năm.

        -   Người sử dụng đất thực hiện mua bán tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về dân sự, nộp hồ sơ tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện hoặc cơ quan tiếp nhận hồ sơ theo quy định của UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

        -   Trường hợp mua bán tài sản gắn liền với một phần thửa đất thuê thì phải làm thủ tục tách thửa đất trước khi làm thủ tục thuê đất.

        - Hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư nộp hồ sơ tại UBND cấp xã nếu có nhu cầu.

        Bước 3.Cơ quan thực hiện thủ tục hành chính tiếp nhận và kiểm tra hồ sơ mua bán tài sản trên đất thuê hàng năm.

        - Trường hợp đã đầy đủ hồ sơ, cơ quan cấp giấy biên nhận cho đối tượng thực hiện thủ tục hành chính.

        - Trường hợp nhận hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

        - Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai lập hồ sơ để cho bên mua, bên nhận góp vốn bằng tài sản gắn liền với đất tiếp tục thuê đất, chuyển hồ sơ cho cơ quan tài nguyên và môi trường có thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ cho thuê đất.

        - Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ trình UBND cấp có thẩm quyền quyết định việc thu hồi đất của bên bán tài sản gắn liền với đất thuê để cho bên mua tài sản gắn liền với đất tiếp tục thuê đất; ký hợp đồng thuê đất đối với bên mua tài sản gắn liền với đất thuê; thông báo bằng văn bản cho cơ quan thuế về việc hết hiệu lực của hợp đồng thuê đất đối với người bán tài sản và phát sinh hiệu lực đối với người mua tài sản.

        Bước 3. Nhận kết quả thủ tục mua bán tài sản trên đất thuê hàng năm.

        Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai gửi hợp đồng thuê đất cho người mua, người nhận góp vốn bằng tài sản gắn liền với đất thuê; chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao giấy chứng nhận cho người được cấp hoặc gửi giấy chứng nhận cho UBND cấp xã để trao cho người được cấp đối với trường hợp hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư nộp hồ sơ tại cấp xã.

        2. Thời gian thực hiện thủ tục hành chính mua bán tài sản trên đất thuê hàng năm.

        - Không quá 30 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Trong đó, 10 ngày cho thủ tục đăng ký biến động về mua tài sản và 20 ngày cho thủ tục thuê đất.

        - Đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn thì thời gian thực hiện được tăng thêm 15 ngày.

        - Kết quả giải quyết thủ tục hành chính phải trả cho người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất trong thời hạn không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày có kết quả giải quyết.

        Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

        Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

        ThanhLongLS cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT