Menu

Hồ sơ hưởng chế độ thương binh?

Đăng nhập

    Hồ sơ hưởng chế độ thương binh?

    của hoangleminh111 - 241 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • hoangleminh111 - 30/09/2019
      Hồ sơ hưởng chế độ thương binh?

      Anh tôi nhập ngũ 02/1982 đến ngày 30/06/1985 anh tôi có quyết định xuất ngũ. Trong thời gian còn tại ngũ, đơn vị có đi khai thác gỗ để xây dựng doanh trại, anh tôi được đơn vị cử đi khai thác gỗ từ ngày 26/03/1983 đến ngày 29//06/1983. Trong lao động, anh tôi bị gãy xương tay trái và đã được điều trị tại trạm xá. Đơn vị có cấp cho anh tôi giấy chứng nhận bị thương trong khi lao động. Vậy anh tôi có làm chế độ thương binh được hay không? Thủ tục và hồ sơ làm như thế nào?

      sunshine19, ThanhLongLS cảm ơn hoangleminh111 vì bài viết hữu ích
    • 410

    3 phản hồi

    • thuylinh2311 - 30/09/2019
      Re:Hồ sơ hưởng chế độ thương binh?
      Trước hết để được xác nhận là thương binh anh cần đáp ứng được các điều kiện được quy định tại Khoản 1 Điều 27 Nghị định 31/2013/NĐ-CP hướng dẫn Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.
       
      Hồ sơ, thủ tục hồ sơ xác nhận và giải quyết chế độ được hướng dẫn bởi Điều 16 và Điều 18 Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH
       
      Hồ sơ xác nhận và giải quyết chế độ bao gồm:
       
      1. Giấy chứng nhận bị thương (Mẫu TB1). 
       
      2. Giấy tờ làm căn cứ cấp giấy chứng nhận bị thương. 
       
      3. Biên bản giám định thương tật (Mẫu TB2). 
       
      4. Quyết định cấp giấy chứng nhận thương binh, người hưởng chính sách như thương binh và trợ cấp thương tật hàng tháng (Mẫu TB3) hoặc quyết định trợ cấp thương tật một lần (Mẫu TB4). 
       
      ... 
       
      "Điều 18. Thủ tục hồ sơ xác nhận và giải quyết chế độ 
       
      1. Người bị thương khi đang phục vụ trong quân đội, công an do Bộ Quốc phòng, Bộ Công an căn cứ quy định tại Điều 16, Điều 17 của Thông tư này để hướng dẫn cụ thể. 
       
      2. Người bị thương không thuộc quy định tại Khoản 1 Điều này 
       
      a) Cơ quan, đơn vị trực tiếp quản lý người bị thương có trách nhiệm xác lập, hoàn thiện các giấy tờ theo quy định tại Điều 17 của Thông tư này gửi cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận bị thương theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 của Nghị định. 
       
      Trường hợp bị thương trong chiến đấu hoặc trực tiếp phục vụ chiến đấu từ ngày 31 tháng 12 năm 1994 trở về trước thì gửi kèm đơn đề nghị của cá nhân (Mẫu TB5); 
       
      b) Thủ trưởng cơ quan, đơn vị có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận bị thương trong thời gian 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, có trách nhiệm kiểm tra, cấp giấy chứng nhận bị thương và chuyển hồ sơ đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi người bị thương cư trú; 
       
      c) Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trong thời gian 15 ngày kể từ ngày tiếp nhận đủ hồ sơ hợp lệ, có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ và giới thiệu người bị thương ra Hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh kèm bản sao giấy chứng nhận bị thương để xác định tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật; 
       
      d) Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trong thời gian 10 ngày kể từ ngày tiếp nhận biên bản giám định y khoa có trách nhiệm ra quyết định trợ cấp hàng tháng hoặc trợ cấp một lần.
       
      Anh có thể liên hệ phía Sở Lao động thương bình xã hội trên địa bàn để được hướng dẫn chi tiết về việc làm hồ sơ anh nhé.
      ThanhLongLS cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    • thongtho - 30/09/2019
      Re:Hồ sơ hưởng chế độ thương binh?

      Theo Điều 29 Nghị định 31/2013/NĐ-CP  hồ sơ hưởng chế độ thương binh quy định gồm các giấy tờ sau sau:

      - Giấy chứng nhận bị thương.

      - Biên bản giám định thương tật của Hội đồng giám định y khoa.

      - Quyết định cấp Giấy chứng nhận thương binh, Giấy chứng nhận người hưởng chính sách như thương binh và trợ cấp, phụ cấp thương tật.

       

    • sunshine19 - 07/11/2019
      Re: Hồ sơ hưởng chế độ thương binh?

      Điều kiện được xác nhận là thương binh, theo Quy định tại Điều 27 Nghị định 31/2013/NĐ-CP hướng dẫn Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng. thì

       Người bị thương thuộc một trong các trường hợp sau được xem xét xác nhận là thương binh, người hưởng chính sách như thương binh (sau đây gọi chung là thương binh):

      đ) Trực tiếp tham gia đấu tranh chống lại hoặc ngăn chặn các hành vi gây nguy hiểm cho xã hội thuộc các tội được quy định trong Bộ luật Hình sự;

      e) Dũng cảm thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng, an ninh; dũng cảm cứu người, cứu tài sản của Nhà nước và nhân dân;

      g) Trực tiếp làm nhiệm vụ huấn luyện chiến đấu hoặc diễn tập phục vụ quốc phòng, an ninh có tính chất nguy hiểm: Bắn đạn thật, sử dụng thuốc nổ; huấn luyện, diễn tập chiến đấu của không quân, hải quân, cảnh sát biển và đặc công; chữa cháy; chống khủng bố, bạo loạn; giải thoát con tin; cứu hộ, cứu nạn, ứng cứu thảm họa thiên tai;

      h) Làm nhiệm vụ quốc phòng và an ninh ở địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

      i) Khi đang trực tiếp làm nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ do cơ quan có thẩm quyền giao.”

      Theo quy định trên thì Anh bạn không phải là thương binh nhé.

      ThanhLongLS cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT