Menu

Học sinh lớp 12 đánh nhau không dùng hung khí gây thương tích có phải đi tù không?

Đăng nhập

    Học sinh lớp 12 đánh nhau không dùng hung khí gây thương tích có phải đi tù không?

    của Yacedm - 212 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • Yacedm - 20/11/2020
      Học sinh lớp 12 đánh nhau không dùng hung khí gây thương tích có phải đi tù không?

      Chào mọi người ạ, cho hỏi là 

      Học sinh lớp 12 có rủ bạn đánh một bạn khác chỉ bằng một cú đấm gây thương tích, và tổn hại đến sức khỏe 13% thì có phải đi tù hay đi trại không ạ, có được đi học hay thi tốt nghiệp nữa không ạ

      Mà bên đánh có bồi thường cho bên bị đánh rồi ạ

      Mong mọi người cho bt vơi ạ

      Cảm ơn mọi người ạ

        ThanhLongLS cảm ơn Yacedm vì bài viết hữu ích
      • 336

      1 phản hồi

      • thanhtungrcc - 21/11/2020
        Re: Học sinh lớp 12 đánh nhau không dùng hung khí gây thương tích

        Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:

        1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

        a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

        b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

        c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

        d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

        đ) Có tổ chức;

        e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

        g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

        h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

        i) Có tính chất côn đồ;

        k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

        Như vậy, trường hợp học sinh lớp 12 có rủ bạn đánh một bạn khác chỉ bằng một cú đấm gây thương tích và tổn hại đến sức khỏe 13%, nếu không có các tình tiết định khung khác thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Khoản 1 Điều luật này và mức án cao nhất là 3 năm tù. Nếu học sinh này dưới 18 tuổi thì áp dụng chính sách nhân đạo của pháp luật hình sự đối với người chưa thành niên theo Điều 101 Bộ luật Hình sự 2015, mức án cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định, trường hợp này không quá 27 tháng tù giam.

        Ngoài ra, đối với trường hợp phạm tội thuộc khoản 1 Điều 134 (trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại) thì chỉ khi có yêu cầu của người bị hại mới có thể tiến hành khởi tố vụ án theo quy định tại khoản 1 Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự 2015. Theo đó, nếu thỏa thuận được với người bị hại về vấn đề bồi thường và người bị hại không yêu cầu khởi tố vụ án hình sự thì cơ quan điều tra sẽ không tiến hành khởi tố vụ án hình sự.

        Theo khoản 2 Điều 38 Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT thì học sinh đánh nhau có thể bị: Nhắc nhở, hỗ trợ, giúp đỡ trực tiếp để học sinh khắc phục khuyết điểm; Khiển trách, thông báo với cha mẹ học sinh nhằm phối hợp giúp đỡ học sinh khắc phục khuyết điểm; Tạm dừng học ở trường có thời hạn và thực hiện các biện pháp giáo dục khác theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo. Việc áp dụng hình thức xử lý như thế nào phụ thuộc hành vi đánh bạn của học sinh kia tuy nhiên hình thức cao nhất có thể áp dụng trong trường hợp này là Tạm dừng học ở trường có thời hạn và thực hiện các biện pháp giáo dục khác theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

        Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

        Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

        Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

        ThanhLongLS cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT