Menu

Hỏi về đăng ký website thương mại điện tử

Đăng nhập

    Hỏi về đăng ký website thương mại điện tử

    của vyvy2409 - 709 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • vyvy2409 - 18/05/2019
      Hỏi về đăng ký website thương mại điện tử

      Theo Thông tư 47/2014 của BCT thì kể từ ngày 20/1/2015 các website thương mại điện tử đều phải đăng kí qua BCT hay sao? Nếu không đăng kí với BCT thì có bị phạt hay huỷ website hay không?

      Vì mình có 1 website chỉ để quảng bá sản phẩm. Không có hỗ trợ các công cụ thanh toán trực tuyến, không biết có phải đăng ký và đưa vào sử dụng như thế nào là hợp pháp đúng quy định?

      Về vấn đề đăng ký đối với website TMĐT thì đây không phải là quy định mới mà đã là quy định từ năm 2013 (theo quy định của Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử). Quy định ở Thông tư 47/2014/TT-BCT chỉ là quy định hướng dẫn cụ thể cho Nghị định 52/2013/NĐ-CP, bao gồm cả phần hướng dẫn về thủ tục.

      Mặt khác, về định nghĩa website TMĐT thì ở Nghị định 52/2013/NĐ-CP được nêu như sau:

      “8. Website thương mại điện tử (dưới đây gọi tắt là website) là trang thông tin điện tử được thiết lập để phục vụ một phần hoặc toàn bộ quy trình của hoạt động mua bán hàng hóa hay cung ứng dịch vụ, từ trưng bày giới thiệu hàng hóa, dịch vụ đến giao kết hợp đồng, cung ứng dịch vụ, thanh toán và dịch vụ sau bán hàng.

      Theo đó, website của anh có hoạt động trưng bày hàng hóa thì đó đã là website TMĐT và phải thực hiện thủ tục thông báo hoặc đăng ký với Bộ Công thương.

      Về trường hợp phải thông báo, trường hợp phải đăng ký thì hiện nay được quy định như sau:
      Tại Nghị định 52/2013/NĐ-CP:
      "Điều 52. Điều kiện thiết lập website thương mại điện tử bán hàng
      Các thương nhân, tổ chức, cá nhân được thiết lập website thương mại điện tử bán hàng nếu đáp ứng các điều kiện sau:
      1. Là thương nhân, tổ chức có chức năng, nhiệm vụ phù hợp hoặc cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân.
      2. Có website với tên miền hợp lệ và tuân thủ các quy định về quản lý thông tin trên Internet.
      3. Đã thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng theo quy định tại Điều 53 Nghị định này.

      Điều 54. Điều kiện thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử
      Thương nhân, tổ chức được thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử quy định tại Mục 2, 3 và 4 Chương III Nghị định này khi đáp ứng đủ các điều kiện..."

      Trường hợp không thông báo thì sẽ bị phạt theo quy định sau:
      Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng
      "Điều 81. Hành vi vi phạm về thiết lập website thương mại điện tử
      2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      a) Thiết lập website thương mại điện tử bán hàng mà không thông báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định;
      4. Hình thức xử phạt bổ sung:
      Đình chỉ hoạt động thương mại điện tử từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, 2 và điểm a, b, c và d khoản 3 Điều này trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm."

    • 3290

    3 phản hồi

    • thuylinh2311 - 29/05/2019
      Re:Hỏi về đăng ký website thương mại điện tử
      Theo quy định tại Khoản 8 Điều 3 Nghị định 52/2013/NĐ-CP: "Website thương mại điện tử là trang thông tin điện tử được thiết lập để phục vụ một phần hoặc toàn bộ quy trình của hoạt động mua bán hàng hóa hay cung ứng dịch vụ, từ trưng bày giới thiệu hàng hóa, dịch vụ đến giao kết hợp đồng, cung ứng dịch vụ, thanh toán và dịch vụ sau bán hàng."
       
      Như vậy nếu như website của chị có nội dung giới thiệu về công ty, sản phẩm và dịch vụ của công ty tới khách hàng để qua đó biết về sản phẩm của công ty thì được xem là website thương mại điện tử bán hàng. Do vậy bên chị phải thực hiện việc thông báo với Bộ Công Thương theo quy định tại Điều 53.
    • giadinhphongthuy - 25/10/2019
      Re:Hỏi về đăng ký website thương mại điện tử

      Cho em hỏi, e có website là Gia đình là vô giá muốn đăng ký làm website thương mại điện tử thì thủ tục, pháp lý và cách đăng ký là như nào?

    • LuatThanhLuat - 27/10/2019
      Re:Hỏi về đăng ký website thương mại điện tử

      giadinhphongthuy viết:

      Cho em hỏi, e có website là Gia đình là vô giá muốn đăng ký làm website thương mại điện tử thì thủ tục, pháp lý và cách đăng ký là như nào?

      Hiện nay bộ công thương đã thực hiện quản ly website thương mại điện tử qua web nhé bạn. Cách thức thực hiện là bạn vào trang web của bộ công thương

      http://online.gov.vn/NewsDetail.aspx?CateAlias=hoi-dap&DocId=49

      Bạn đăng nhập hoặc đăng ký tài khoản (đăng ký tài khoản chỉ cần có thông tin pháp nhân là được, còn nếu là cá nhân thì bạn cần có mã số thuế cá nhân trước) rồi thực hiện theo hướng dẫn nhé.

    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT