Menu

Hợp đồng hết hạn mà vẫn tiếp tục sử dụng lao động thì trong thời gian 30 ngày có được chấm dứt không?

Đăng nhập

    Hợp đồng hết hạn mà vẫn tiếp tục sử dụng lao động thì trong thời gian 30 ngày có được chấm dứt không?

    của vyvy2409 - 1991 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • vyvy2409 - 02/01/2020
      Hợp đồng hết hạn mà vẫn tiếp tục sử dụng lao động thì trong thời gian 30 ngày có được chấm dứt không?

      Cho tôi hỏi: công ty có giao kết hợp đồng lao động 1 năm từ 03/05/2018 - 03/05/2019. thời hạn hợp đồng hết hạn ngày 03/05/2019, nhưng cty lại thông báo trễ đến công nhân ngày 10/05/2019, theo luật thì sai do lỗi không báo trễ. Nhưng công nhận đòi kiện thì cty có bị bồi thường gì đối vơi công nhân không? xin thư viện giúp giải thích cho rõ để tiện việc xử lý. gấp giúp tôi. xin cảm ơn

      Đối với trường hợp này, Theo Điều 22 Bộ luật lao động 2012 quy định;

      Điều 22. Loại hợp đồng lao động

      1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

      a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

      Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

      b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

      Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

      c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

      2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

      Như vậy, về mặt bản chất, nếu như sau khi hết hạn Hợp đồng mà công ty vẫn tiếp tục sử dụng lao động thì đã tồn tại "hợp đồng lao động", do đó dù trong vòng 30 ngày công ty sau khi hết hạn hợp đồng thì công ty cũng không thể ra thông báo không tiếp tục ký . Thay vào đó, nếu muốn chấm dứt quan hệ lao động, công ty phải giải quyết như trường hợp "đơn phương chấm dứt HĐLĐ" và tuân thủ Điều 38, 42 Bộ luật lao động 2012
       

      Đây cũng là tinh thần hướng dẫn của Công văn 4242/LĐTBXH-LĐTL về chấm dứt hợp đồng lao động do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành

      "...trong thời gian 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên có quyền thỏa thuận chấm dứt hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đã giao kết, quá trình chấm dứt hợp đồng lao động phải tuân theo quy định của pháp luật lao động."

       

      • 2895

      Chưa có phản hồi

      Phản hồi

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT