Menu

Hợp đồng lao động khoán việc có bị đóng BHXH không?

Đăng nhập

    Hợp đồng lao động khoán việc có bị đóng BHXH không?

    của nguyenthily_1789 - 405 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • nguyenthily_1789 - 18/11/2019
      Hợp đồng lao động khoán việc có bị đóng BHXH không?

      Chào luật sư, 

      Do tính chất công việc công ty tôi có ký hợp đồng lao động khoán việc cho nhân viên làm việc trong thời gian 6 tháng, một năm tôi ký 2 lần lặp lại cho nhân viên đó. Vậy xin cho hỏi HĐLĐ khoán việc công ty có phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không? có bị vi phạm luật lao động không ạ?

      Chân thành cám ơn luật sư.

        ThanhLongLS cảm ơn nguyenthily_1789 vì bài viết hữu ích
      • 582

      3 phản hồi

      • thanhtungrcc - 24/11/2019
        Re: Hợp đồng lao động khoán việc có bị đóng BHXH không?

        Hợp đồng khoán việc toàn bộ là hợp đồng, trong đó, bên giao khoán trao cho bên nhận khoán toàn bộ chi phí, bao gồm cả chi phí vật chất lẫn chi phí lao động có liên quan đến các hoạt động để hoàn thành công việc. Trong khoản tiền người giao khoán trả cho người nhận khoán bao gồm chi phí vật chất, công lao động và lợi nhuận từ việc nhận khoán.

        Căn cứ theo quy định tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người nhận khoán việc không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, do đó, trong trường hợp giao kết hợp đồng khoán việc (hợp đồng dịch vụ - không phải hợp đồng lao động) thì các bên không phải tham gia BHXH bắt buộc theo quy định.

        Hiện nay, nhiều doanh nghiệp lựa chọn cách ký kết hợp đồng khoán việc với người lao động để tránh không phải đóng BHXH, BHYT, tuy nhiên, cần phải xem xét bản chất công việc để ký kết hợp đồng phù hợp, tránh xảy ra tình trạng ký kết hợp đồng sai quy định, dẫn đến xử phạt hành chính.

        Trong trường hợp của công ty bạn, nếu công việc của người lao động vẫn chấm công 8 tiếng/ngày và làm 6 ngày/tuần. Do đó, đã có quan hệ lao động ở đây; tức nghĩa có hành vi lao động và có trả lương trên thực tế. Chính vì vậy, công ty bạn cần phải ký kết hợp đồng với người lao động phụ thuộc vào tính thường xuyên, liên tục của công việc theo Khoản 1 Điều 22 Bộ luật Lao động 2012. Và nếu hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng trở lên, công ty bạn phải tiến hành kí kết hợp đồng lao động dưới hình thức văn bản với người lao động theo Điều 16 Bộ luật Lao động 2012.

        Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 656 148

        Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

        Website: http://phamhonghai.vn; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

        ThanhLongLS, nguyenthily_1789 cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
      • nguyenthily_1789 - 27/11/2019
        Re:Hợp đồng lao động khoán việc có bị đóng BHXH không?

        Dạ, cám ơn Luật sư

      • thanhtungrcc - 04/12/2019
        Re:Hợp đồng lao động khoán việc có bị đóng BHXH không?

        Không vấn đề gì!

        Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 656 148

        Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

        Website: http://phamhonghai.vn; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

      Hỏi tiếp

      Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT