Menu

Hợp đồng thuê tài sản giữa Công ty và Chi nhánh - Đơn vị hạch toán phụ thuộc

Đăng nhập

    Hợp đồng thuê tài sản giữa Công ty và Chi nhánh - Đơn vị hạch toán phụ thuộc

    của nhatnhuegiang - 4315 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • nhatnhuegiang - 21/12/2011
      Hợp đồng thuê tài sản giữa Công ty và Chi nhánh - Đơn vị hạch toán phụ thuộc
      Công ty tôi là Công ty cổ phần có vốn góp nhà nước. Hiện nay, Công có thành lập các chi nhánh hoạt động phụ thuộc thực hiện những mảng công việc khác nhau, trong đó có Chi nhánh dịch vụ chuyên kinh doanh các dịch vụ đô thị và cho thuê xe có động cơ. Để chuyên môn hóa trong quản lý và tài chính Công ty tôi đã chuyển tất cả các xe phục vụ văn phòng sang Chi nhánh quản lý. Luật sư cho tôi hỏi: Công ty bây giờ muốn thuê các xe ô tô này của Chi nhánh quản lý để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty có làm hợp đồng thuê xe được không? Các chi nhánh, văn phòng đại diện khác có thuê xe của Chi nhánh Dịch vụ được không?
      Xin trân trọng cảm ơn!
    • 4999

    2 phản hồi

    • NguyenNhatTuan - 21/12/2011
      Re: Hợp đồng thuê tài sản giữa Công ty và Chi nhánh - Đơn vị hạch toán phụ thuộc
      Chào bạn

      Tại Điều 37 Luật Doanh nghiệp năm 2005 có quy định:
      1. Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật.

      2. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

      .............
      4. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh phải mang tên của doanh nghiệp, kèm theo phần bổ sung tương ứng xác định chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh đó.
      Như vậy, có thể thấy rằng chi nhánh hay văn phòng đại diện của công ty là đơn vị phụ thuộc, hạch toán báo sổ chứ ko phải là những pháp nhân độc lập nên việc công ty điều động sử dụng và quản lý xe chỉ bằng các quyết định nội bộ mà ko phải ký hợp đồng với chi nhánh hay văn phòng đại diện .
      Thân ái

      Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

      Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

      Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

      ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

      Website: www.luatsuphuvinh.com;

      Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

      tuvan@luatsuphuvinh.com

      Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

      - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

      - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

      - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

      - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

      - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

      Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

      ngoctam_872003 cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    • lslawkey - 14/09/2019
      Re:Hợp đồng thuê tài sản giữa Công ty và Chi nhánh - Đơn vị hạch toán phụ thuộc

      Các cục thuế khác mình không rõ nhưng nếu ở Hà Nội, bạn lại phải quan tâm đến văn bản này của Cục thuế về vấn đề trên

       

      TỔNG CỤC THUẾ
      CỤC THUẾ TP HÀ NỘI

      -------

      CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
      Độc lập - Tự do - Hạnh phúc 
      ---------------

      Số: 48814/CT-TTHT
      V/v xuất hóa đơn cho chi nhánh

      Hà Nội, ngày 24 tháng 06 năm 2019

       

      Kính gửi: Công ty TNHH IS Korea Rental Vina
      (Địa chỉ: Tầng 10, tòa nhà Nam Cường, Km4 đường Tố Hữu, P. La Khê, Q. Hà Đông, Hà Nội; MST: 0106425122)

      Trả lời công văn số 2019/AC01 ngày 22/05/2019 của Công ty TNHH IS Korea Rental Vina hỏi về chính sách thuế, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

      - Căn cứ Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính Hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 2 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

      + Tại Khoản 7 Điều 3 sửa đổi, bổ sung Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính quy định về nguyên tắc lập hóa đơn

      “Điều 3

      ... 7. Sửa đi, bổ sung Điều 16 như sau:

      a) Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 1 Điều 16 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC) như sau:

      “b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất)...”;

      - Căn cứ Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ:

      + Tại khoản 1 và khoản 6 Điều 7 quy định về giá tính thuế.

      "1. Đối với hàng hóa, dịch vụ do cơ sở sản xuất, kinh doanh bán ra là giá bán chưa cóthuế GTGT

      6. Đi với hoạt động cho thuê tài sản như cho thuê nhà, văn phòng, xưởng, kho tàng, bến, bãi, phương tiện vận chuyển, máy móc, thiết bị là s tiền cho thuê chưa có thuế GTGT.

      Trường hợp cho thuê theo hình thức trả tiền thuê từng kỳ hoặc trả trước tiền thuê cho một thời hạn thuê thì giá tính thuế là tiền cho thuê trả từng kỳ hoặc trả trước cho thời hạn thuê chưa có thuế GTGT.

      Giá cho thuê tài sản do các bên thỏa thuận được xác định theo hợp đồng. Trường hợp pháp luật có quy định về khung giá thuê thì giá thuê được xác định trong phạm vi khung giá quy định."

      Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty có ký hợp đồng cho thuê tài sản với Chi nhánh tại thành phố H Chí Minh (chi nhánh hạch toán phụ thuộc, mở tại thành phố HCM, có phát sinh doanh thu, có xuất hóa đơn GTGT và kê khai thuế GTGT riêng tại thành phố HCM) thì Công ty có trách nhiệm xuất hóa đơn và kê khai thuế GTGT đối với hoạt động cho thuê này. Giá tính thuế GTGT đi với hoạt động cho thuê tài sản được quy định tại khoản 6 Điều 7 Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính.

      Cục Thuế TP Hà Nội thông báo để Công ty TNHH IS Korea Rental Vina biết và thực hiện./.

      CÔNG TY TNHH TƯ VẤN LAWKEY VIỆT NAM

      p:024 665 65 366 m: 0967 591 128

      a:Phòng 1704 tầng 17 tòa nhà B10B KĐT Nam Trung Yên,

      Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội, VN

      w: lawkey.vn e: contact@lawkey.vn

      ThanhLongLS cảm ơn lslawkey vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT