Menu

Khi khám nghĩa vụ quân sự. dương tính với chất cần sa thì xử lí ntn?

Đăng nhập

    Khi khám nghĩa vụ quân sự. dương tính với chất cần sa thì xử lí ntn?

    của chau1900 - 355 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • chau1900 - 05/10/2019
      Khi khám nghĩa vụ quân sự. dương tính với chất cần sa thì xử lí ntn?

      em là 1 người đang sử dụng cần sa thường xuyên. thì có giấy báo nghĩa vụ. do thời gian thanh lọc không đủ nên em không biết tương lai sẽ đi về đâu ạ .

      ThanhLongLS cảm ơn chau1900 vì bài viết hữu ích
    • 604

    1 phản hồi

    • thanhtungrcc - 07/10/2019
      Re: khi khám nghĩa vụ quân sự. dương tính với chất cần sa thì xử lí ntn ?

      Căn cứ Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về cách phân loại sức khoẻ như sau:

      "4. Cách phân loại sức khỏe

      Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại, cụ thể như sau:

      a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

      b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

      c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

      d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

      đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

      e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6."

      – Căn cứ Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP về trường hợp nghiện ma tuý như sau:

      BỆNH TẬT                                     ĐIỂM

      Nghiện ma tuý (opiate)            6

      Như vậy, đối với trường hợp của bạn nếu xét nghiệm có nghiện ma tuý thì đạt mức điểm 6 trong thang điểm phân loại sức khoẻ, trong trường hợp có 1 điểm 6 thì đạt sức khoẻ loại 6 theo quy định tại Điểm e Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP nêu trên. Tuy nhiên, kết quả khám sức khoẻ nghĩa vụ quân sự do Hội đồng khám sức khoẻ nghĩa vụ kết luận. Nếu thuộc sức khoẻ loại 6 thì bạn của bạn không thuộc đối tượng đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự.  Nếu phát hiện ra bạn nghiện ma túy thì Hội đồng nghĩa vụ quân sự có thể lập hồ sơ chuyển cho Chủ tịch UBND phường/xã để quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại phường, xã đối với bạn thời hạn từ 3 tháng đến sáu tháng.

      Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 656 148;

      Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

      Website: http://luatsuhanoi.org; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

      ThanhLongLS cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT