Menu

Khi nào thì chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng?

Đăng nhập

    Khi nào thì chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng?

    của tieukhanh95 - 1182 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • tieukhanh95 - 25/09/2018
      Khi nào thì chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng?

      Câu hỏi: Xin chào. Tôi có một người em trai 13 tuổi, năm trước bố mẹ tôi mất do bị tai nạn giao thông. Hiện tại thì tôi đã có gia đình và ra ở riêng, theo quy định thì tôi có Nghĩa vụ cấp dưỡng cho em của mình. Cho tôi hỏi, Nghĩa vụ cấp dưỡng của tôi đối với em trai đến khi nào thì chấm dứt theo quy định của pháp luật ?
       

      Trả lời:

      Theo quy định tại Điều 112 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em như sau:

      "Điều 112. Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em

      Trong trường hợp không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không có khả năng lao động và không có tài sản để cấp dưỡng cho con thì anh, chị đã thành niên không sống chung với em có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em chưa thành niên không có tài sản để tự nuôi mình hoặc em đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình; em đã thành niên không sống chung với anh, chị có nghĩa vụ cấp dưỡng cho anh, chị không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình."

      Tại Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng như sau:

      "Điều 118. Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng

      Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

      1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

      2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

      3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

      4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

      5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

      6. Trường hợp khác theo quy định của luật."

      Như vậy, đối với trường hợp cấp dưỡng giữa anh với em trai sẽ chấm dứt khi em trai của anh đã thành niên (đủ 18 tuổi) và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình. Hoặc thuộc trong các trường hợp khác được quy định tại Điều 118 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như đã phân tích ở trên.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ liên quan đến yêu cầu hỗ trợ của anh liên quan đến vấn đề chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng.

      maucuamua cảm ơn tieukhanh95 vì bài viết hữu ích
    • 3168

    3 phản hồi

    • mongtho83 - 05/10/2018
      Re:Khi nào thì chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng?

      Về nguyên tắt thì sau khi chấm dứt cấp dưỡng, vẫn có thể được xác lập lại một khi lại có một bên lâm vào cảnh túng thiếu và bên kia có khả năng. Nhưng quy tắc này không áp dụng cho trường hợp người được cấp dưỡng là vợ hoặc chồng đã ly hôn và đã kết hôn với người khác.

    • maucuamua - 11/10/2018
      Re:Khi nào thì chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng?

      Cảm ơn bài viết của bạn. Trước đây cứ nghĩ chỉ có cấp dưỡng giữa vợ chồng đã ly hôn, cha mẹ đối với con thôi chứ không biết có quy định cấp dưỡng giữa anh chị em này. Mà chắc quy định này không được áp dụng chặt chẽ lắm chứ mình thầy anh chị mà lấy vợ lấy chồng rồi là không ai còn chăm sóc em út nữa để em út sống vật vã không à.

    • thuylinh2311 - 30/03/2019
      Re:Khi nào thì chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng?
      Cho minh hỏi, theo quy định thì cha, mẹ khi không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Vậy có quy định cụ thể mức cấp dưỡng này không? Hoặc có cơ sở nào để tính mức cấp dưỡng của chồng để vợ nuôi con không?
    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT