Menu

Không đội mũ bảo hiểm, công an xã được phạt không?

Đăng nhập

    Không đội mũ bảo hiểm, công an xã được phạt không?

    của vietnam.everest - 5748 lượt xem
    Tạo chủ đề thảo luận
    • vietnam.everest - 30/12/2015
      Không đội mũ bảo hiểm, công an xã được phạt không?

      Câu hỏi: Tôi điều khiển xe máy về đến đường tuyến xã, tôi có bỏ mũ bảo hiểm ra, đi thêm 1 đoạn thì bị công an xã ở đây buộc dừng xe, yêu cầu kiểm tra giấy tờ và xử phạt hành chính. Xin hỏi, công an xã có thẩm quyền bắt và xử phạt người dân do không đội mũ bảo hiểm không? (N.V.N- Hà Tĩnh)

      Công ty Luật TNHH Everest trả lời:
      Nghị định số 27/2010/NĐ-CP của Chính phủ quy định việc huy động các lực lượng cảnh sát khác và công an xã phối hợp với cảnh sát giao thông (CSGT) đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ trong trường hợp cần thiết có quy định:

      “Cơ chế phối hợp giữa các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã với CSGT đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ
      2. Các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ mà không có CSGT đường bộ đi cùng thì phải thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo Kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt và phải thường xuyên thông báo cho lực lượng CSGT đường bộ về việc tuần tra, kiểm soát của mình, nếu phát hiện vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì được xử phạt vi phạm hành chính những hành vi thuộc quyền xử phạt của mình theo quy định của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính và Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Trong trường hợp vượt quá thẩm quyền xử phạt của mình thì phải lập biên bản vi phạm hành chính, báo cáo cấp có thẩm quyền giải quyết.” (Khoản 2 Điều 8 )

      - Nhiệm vụ của lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã khi phối hợp tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ: "a) Thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo sự chỉ đạo, điều hành của CSGT đường bộ và theo Kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt; b) Xử phạt vi phạm hành chính theo thẩm quyền khi tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ mà không có CSGT đường bộ đi cùng; c) Thống kê, báo cáo các vụ, việc vi phạm pháp luật, tai nạn giao thông đường bộ; kết quả công tác tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ theo sự phân công trong Kế hoạch đã được phê duyệt” (khoản 2 Điều 9).

      Vậy, nếu công an xã thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo Kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính. Trong trường hợp đó, nếu anh (chị) vi phạm lỗi không đội mũ bảo hiểm thì công an xã được quyền dừng xe và phạt vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm đó.
       

    • 11957

    4 phản hồi

    • theluanptl - 12/04/2016
      Re:Không đội mũ bảo hiểm, công an xã được phạt không?

      Công an xã có quyền phạt bạn khi bạn không đội mũ bảo hiểm, bạn không mang giấy tờ xe khi điều khiển tham gia giao thông.

    • vodka007 - 11/06/2017
      Re:Không đội mũ bảo hiểm, công an xã được phạt không?

      có bị phạt bạn nhé, tốt nhất chúng ta lên đội mũ bảo hiểm đầu đủ an toàn khi tham gia giao thông bạn ạ

    • GHLAW - 12/06/2017
      Re:Không đội mũ bảo hiểm, công an xã được phạt không?

      Gửi bạn căn cứ tham khảo!

      Theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP 

      Điều 70. Phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt

      … 4. Trưởng Công an cấp xã trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại các Điểm, Khoản, Điều của Nghị định này như sau:….

      b) Điểm e Khoản 2; Điểm a, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm o Khoản 3; Điểm d, Điểm đ, Điểm g, Điểm k Khoản 4; Điểm d, Điểm e Khoản 5 Điều 6;…”

      “Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

      …3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

      k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;…”

       

    • hoatuyetly152 - 15/04/2018
      Re:Không đội mũ bảo hiểm, công an xã được phạt không?

      Thực tế hiện nay là ngoài CSGT còn có một số lực lượng khác đi theo hỗ trợ hoặc trực tiếp tuần tra và xử phạt trong lĩnh vực giao thông. Nếu như họ đi cùng để hỗ trợ CSGT dừng xe xử phạt thì bình thường. Tuy nhiên có lúc những lực lượng “áo xanh”, “công an xã” này chỉ đi một mình, không thấy “áo vàng” đi cùng thì người dân thắc mắc họ có thẩm quyền phạt không. Để trả lời có hay không thì phải xét hai điều kiện:

      Một là họ có quyền tuần tra giao thông hay không (thể hiện qua quyết định về tuần tra giao thông do cấp có thẩm quyền câp)

      Hai là họ có thẩm quyền xử phạt những lỗi vi phạm nào. Theo quy định tại Thông tư 47/2011 của Bộ Công an, Nghị định 46/2016 thì hiện nay thì Công an xã có quyền dừng xe, xử phạt các lỗi sau:

      - Điều khiển xe môtô, xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm, mức phạt 100.000-200.000 đồng.

      - Điều khiển xe môtô, xe gắn máy chở quá số người quy định, mức phạt 100.000-400.000 đồng.

      - Điều khiển xe môtô, xe gắn máy chở hàng hóa cồng kềnh, xử phạt 300.000-400.000 đồng.

      - Đỗ xe ở lòng đường trái quy định: với xe đạp, xe đạp máy phạt 60.000-80.000 đồng; với xe môtô, xe gắn máy phạt 100.000-200.000 đồng; với ôtô phạt 600.000-800.000 đồng

      - Điều khiển phương tiện phóng nhanh, lạng lách, đánh võng: với xe môtô, xe gắn máy phạt 100.000-200.000 đồng.

      - Điều khiển xe không có gương chiếu hậu: môtô, xe gắn máy phạt 80.000-100.000 đồng, với ôtô 300.000-400.000 đồng.

      - Người chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện: Phạt cảnh cáo hoặc 400.000-600.000 đồng.

      Như vậy thì lỗi không đội mũ bảo hiểm thì công an xã có quyền xử phạt nhưng những lỗi vi phạm khác như vượt đèn đỏ hay chạy xe sai làn đường thì họ không có quyền xử phạt.

       

    Phản hồi

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT