Menu

Làm con dấu VPDD

Đăng nhập

    Làm con dấu VPDD

    của hadang252 - 3411 lượt xem
    Tạo chủ đề hỏi Luật sư
    • hadang252 - 08/04/2017
      Làm con dấu VPDD

      Chào luât sư:

      Hiện tại công ty em trụ sở chính tại quậnThủ Đức và có mở văn phòng đại diên (VPDD) tại quận Bình Thạnh, vây luật sư cho em hỏi cty em có cần phải làm con dấu ở VPDD không ạ? (Công ty em không có nhu cầu sự dụng con dấu ở VPDD)

    • 17524

    5 phản hồi

    • luatsungothethem - 02/12/2018
      Re: Làm con dấu VPDD

      Văn phòng đại diện của Doanh nghiệp là đơn vị phụ thuộc không thực hiện chức năng kinh doanh mà chỉ thực hiện chức năng đại diện, Văn phòng đại điện có má số thuế độc lập và kê khai hoạt động bình thường do đó văn phòng đại diện được quyền làm con dấu. Theo Luật Doanh nghiệp thì Văn phòng đại diện thuộc trường hợp phải có con dấu, do đó bạn nên làm con dấu cho Văn phòng đại diện

      Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

      LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

      Email: luatsungothethem@gmail.com

    • phuclaw204 - 31/05/2019
      Re: Làm con dấu VPDD

      luatsungothethem viết:

      Văn phòng đại diện của Doanh nghiệp là đơn vị phụ thuộc không thực hiện chức năng kinh doanh mà chỉ thực hiện chức năng đại diện, Văn phòng đại điện có má số thuế độc lập và kê khai hoạt động bình thường do đó văn phòng đại diện được quyền làm con dấu. Theo Luật Doanh nghiệp thì Văn phòng đại diện thuộc trường hợp phải có con dấu, do đó bạn nên làm con dấu cho Văn phòng đại diện

      Ls mà tư vấn tào lao như vậy

      ThanhLongLS cảm ơn phuclaw204 vì bài viết hữu ích
    • huyphuong4694 - 27/12/2018
      Re:Làm con dấu VPDD

      Theo quy định Khoản 2 Điều 45 Luật doanh nghiệp 2014: Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó.

      Do đó, bản chất của VPĐD không phải là một pháp nhân chỉ có thể thực hiện chức năng là thay mặt doanh nghiệp về hành chính, không được thay mặt doanh nghiệp thực hiện các công việc sinh lời trực tiếp nếu như không có sự ủy quyền từ phía công ty mẹ. Nên VPĐD không bắt buộc phải có con dấu trong quá trình hoạt động.

      Trong quá trình hoạt động, VPĐD được ký hợp đồng nếu có sự ủy quyền của doanh nghiệp và trên hợp đồng sẽ đóng theo con dấu của doanh nghiệp, không được phép sử dụng con dấu riêng.

    • Giaphat.lawF - 05/03/2019
      Re:Làm con dấu VPDD

      Chào bạn!

      Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Văn phòng đại diện của Doanh nghiệp là đơn vị phụ thuộc không thực hiện chức năng kinh doanh mà chỉ thực hiện chức năng đại diện. Bản chất của VPĐD không phải là một pháp nhân chỉ có thể thực hiện chức năng là thay mặt doanh nghiệp về hành chính, không được thay mặt doanh nghiệp thực hiện các công việc sinh lời trực tiếp nếu như không có sự ủy quyền từ phía công ty mẹ. 

      Trong quá trình hoạt động, VPĐD được ký hợp đồng nếu có sự ủy quyền của doanh nghiệp và trên hợp đồng sẽ đóng theo con dấu của doanh nghiệp, không được phép sử dụng con dấu riêng.

      Pháp luật không cấm VPĐD làm và sử dụng dấu, tuy nhiên con dấu chỉ có hiệu lực nội bộ, không có chức năng thay mặt doanh nghiệp. VÌ vậy VPĐD không cần làm dấu riêng nếu không có nhu cầu.

      ThanhLongLS cảm ơn Giaphat.lawF vì bài viết hữu ích
    • LuatThanhLuat - 21/06/2019
      Re: Làm con dấu VPDD

      Theo ý kiến của mình thì văn phòng đại diện nên sử dụng con dấu của công ty cho các giao dịch của mình nếu không có nhu cầu  làm con dấu riêng. Bởi vì văn phòng đại diện không có tư cách pháp nhân không có quyền nhân danh công ty nếu không có ủy quyền hợp lệ nên nếu sử dụng con dấu riêng thì có hơi rắc rối.

      ThanhLongLS cảm ơn LuatThanhLuat vì bài viết hữu ích
    Hỏi tiếp

    Bản quyền © 2011 THƯ VIỆN PHÁP LUẬT